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YALIYOMO 

 
 Nakusalimuni ndugu zangu, 
 Natumai nyote mu wazima kabisa na bukheri wa afya. Toleo 
letu la 50 limekujieni kwa kuchelewa kidogo kutokana na hitilafu za 
vifaa vyetu. Lakini twamshukuru sana Mungu kwa kuwa leo hii, li 
mikononi mwako. 
 
Wapenzi wa Ngurumo ya Mwandishi, najua kuwa nyote mnajua kwam-
ba huu mwezi wa pili ni wa pekee sana kwa sababu dini kubwa mbili 
duniani; yaani Wakristo na Waislam zinaingia katika mfungo wa 
Kwaresma na Ramadhani mtawalia. Sote tunajua vyema kwamba 
Kwaresma ni siku 40 za kufunga na kufanya toba na Ramadhani ni siku 
30 za kufunga na kufanya toba. 
 
Tukiwa kama wauminiwa dini hizi mbili, hatuna budi kufuata mi-
ongozo stahiki katika kufanya ‘funga’ zetu. Pamoja na kwamba tuna-
takiwa kufunga kama sehemu ya toba kwa makosa yetu lakini tujue 
kwamba mifungo hii ni wakati wa mazoezi ya kubadilisha mitindo ya 
maisha yetu. Twatakiwa kupunguza chakula tunachokula kila siku, kua-
chana na anasa nk. Lengo kuu ni kutufanya upya kuwa watu wapya 
mbele ya Mola wetu. 
 
Lakini Pamoja na hayo yote, tunapaswa kutazama mifungo hii kwa 
upande wa pili, yaani kwa upandewa afya zetu. Siku hizi watu wengi 
tumekuwa na afya mbovu sana, tumekuwa wanene kupita kiasi, wavivu 
kupita kiasi na magonjwa kama sukari, presha yamekuwa ya kawaida 
sana kwetu, kwanini? Kwa sababu ya ulaji mbaya wa vyakula na maisha 
ya kivivu na anasa tunazoishi. 
 
Kupitia mifungo hii ambayo yote inaanza tarehe 18 ya Februari, basi na 
tuunganishe toba zetu na kuboresha afya zetu. Iwe nafasi ya kufanya 
‘diet’. Tufanye mfungo-tiba hasa kwa wale ambao miili yetu imekuwa 
na uzito mkubwa ambao ama unatuletea magonjwa au umetuingiza 
kwenye magonjwa. Hebu tutumie mifungo hii hata kupunguza uta-
zamaji wa luninga na matumizi ya simu ili miili yetu, nafsi zetu na roho 
zetu zipate muda wa ujitafakari na kujianza upya. 
 
Nakutakieni Kwaresma na Ramadhani njema sana! 
 
C.E.O -  Richard Mwambe 
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Jina langu naitwa Ally Nassoro Ngagesa, ila 
kwa jina la uandishi na sanaa kwa ujumla 
naitwa Ali Nassoro Px. 
Ni mzaliwa wa Jiji la Dar es salaam ndani ya 
wilaya ya Temeke. 
Elimu ya shule ya msingi niliipata katika 
Shule ya Msingi Mabatini iliyopo, Tandika 
maghorofani baadae nikahamia Kiburugwa 
iliyopo Mbagala, Dar es salaam. 
Baada ya hapo nikapita Shule ya Sekondari 
kingugi na kumalizia elimu yangu ya chuo 
kikuu Zanzibar katika Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia Karume.  
 
Kwanini napenda kuandika 
Kwanza, naomba ijulikane kuwa nina ma-
haba kindakindaki na uandishi, yumkini ka-
ma uandishi ungekuwa pombe basi ningeku-
wa mlevi-mbwa. 
Napenda sana kusoma na kuandika kidogo 
tu. 
Napenda kuandika kwa sababu nimechagua 
uandishi kuwa ni miongoni mwa sehemu 
yangu ya maisha. Kwangu uandishi ni kama 
maji haiwezi kutimu siku pasi na kuandika 
au kusoma kitu chochote kile. 
 
Faida za uandishi 
Kwa upande wangu uandishi unanipa furaha 
na amani ya nafsi yangu. Japo kuwa nina 
imani ipo siku uandishi utanipa kitu cha zi-
ada zaidi tofauti na furaha na amani ya nafsi. 
 
Changamoto za uandishi 
Changamoto ninazozipitia mimi sio kubwa 
sana japo kuwa inawezekana zikawa kubwa 
kwa wengine. 
Changamoto kuu hasa ni;- 
Ukosefu wa bajeti ya uandishi: Mwandi-
shi chipukizi anapoanza kuandika, uwa hu-

ona uandishi ni kazi nyepesi mno, ila kila 
anavyozidi kuandika ndipo anagundua 
kuwa kazi ya uandishi ni ngumu na 
inahitaji bajeti ya fedha au vifaa ili kupata 
kazi bora yenye viwango stahiki. 
 
Kutoelewa na kutokuwa na takwimu 
sahihi zasoko la fasihi andishi 
Kama Mwandishi nashindwa kujua na 
kuelewa muelekeo wa ukuaji wa fasihi 
andishi nchini, nashindwa kuelewa 
wanafasihi kipi hasa wanachohitaji kwa 
sasa, nashindwa kufahamu ni kazi zipi 
zinauzika zaidi kwenye fasihi andishi. 
Lakini pia nakosa takwimu za mauzo za 
kazi za kifasihi kila mwandishi anasema 
yeye kauza zaidi kuliko mwingine. 
 
Ukosefu wa muda 
Changamoto kubwa kwenye uandaaji wa 
fasihi andishi ni muda, mwandishi anaku-
wa yupo kwenye dunia ya peke yake am-
bayo haitaji mtu mwingine aingie au 
amtoe kwenye hiyo dunia kama yeye 
mwenyewe hajawa tayari kutoka. 
Hii inapelekea mizozano na mikwaruzano 
ya kila mara na watu wa karibu ambao 
mara nyingi wanahitaji muda na ukaribu 
wangu kila mara. 
Mbaya zaidi wengi utafsiri kama dharau 
ila kiuhalisia sio dharau wala si kuweka 
muda wa michepuko. 
 
Mpaka sasa bado sijachapa kitabu, 
kitabu/ vitabu ila panapo majaaliwa mwa-
ka huu Mwenyezi-Mungu akijaalia kazi 
yangu ya kwanza itachapishwa na kupitia 
kurasa zangu za mitandao ya kijamii 
wanafasihi watapata taarifa za ujio wa 
kitabu changu cha kwanza kabisa. 

03 MWANDISHI WETU:  

 ALLY NASSORO PX 

Malengo yangu kama 
mwandishi kuwa mion-
goni mwa magwiji wa 
fasihi andishi nchini na 
duniani kwa ujumla, pesa 
kiwe kitu cha ziada lakini 
lengo kuu hasa natamani 
kuona mtu au watu 
wanabadilika au wanaji-
funza kitu kutokana na 
maandiko yangu. 
 
Jinsi ya kuzipata kazi 
zangu 
Kwa sasa njia rahisi zaidi 
na nyepesi ambayo mwa-
nafasihi ataitumia kupata 
kazi zangu, ni kufatilia 
na kuwa karibu zaidi na 
kura sa  z angu  z a 
mitandao ya kijamii hasa 
zaidi kurasa ya mtandao 
wa Facebook (Ali Nasso-
ro Px) 
Nina aimani mwa-
nafasihi atafurahi, ataji-
funza na kuwafunza 
wengine kupitia maandi-
ko mbalimbali yaliyojaa 
kwenye ukurasa wangu 
wa Facebook. 

Katika toleo letu la 50, tunamkaribisha mwandishi Ally Nassoro 
Ngagesa. Mwandishi mbunifu anayefanya vizuri sana katika uga 
huu wa sanaa ya fasihi. Hapa Nassoro anaeleza kuhusu yeye 
mwenyewe na kazi yake. 
Hebu basi, tumsome na tumjue!  

ALLY NASSORO PX 
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KIJASHO CHEMBAMBA  

Shamila Filbert ni binti mrembo na mwanafunzi wa chuo 
nchini Madagascar ambaye maisha yake yanageuka kuwa je-
hanamu baada ya mpenzi wake kumwacha na kuoa mwa-
namkemwingine. Kwa hasira na uchungu, Shamila anafanya 
uamuzi mbaya anamkodisha muuaji wa kulipwa ili akaharibu 
ndoa hiyo, lakini mpango huo unamgeukia na kuwa laana. 

Mambo yanaharibika zaidi pale mdogo wake, Izack, anapojari-
bu kumsaidia kwa kudukua (kuhack) mifumo ya chuo.  

Kitendo hicho kinasababisha Shamila akamatwe mbele ya 
watu na kujulikana nchi nzima kama Mdukuaji  wa Chuo 
Kikuu. 

Mahakama inamuhukumu kifungo cha miaka 30 jela na kutai-
fisha mali zote za familia yake ikiwemo biashara ya mama 
yake ya ASHA BEAUTY EMPIRE na nyumba yao ya kifaha-
ri kama faini ya dola milioni 300. 

Akiwa gerezani, pigo lingine linatokea  wazazi wake wanaua-
wa kwa bomu wakiwa ndani ya msikiti wa Masjid Al-Akbar 
kutokana na visasi dhidi ya baba yake. 

Ili kumwokoa na hukumu ya kifo, askari mmoja anayeitwa 
Mike anampa ujauzito na kumtorosha gerezani.  

Shamila anajificha kwenye meli ya mizigo akiamini anakwenda 
Msumbiji, lakini anakumbana na ukatili wa wafanyakazi wa 
meli hiyo wanaotaka kumuua na kumtupa baharini. Kwa 
miujiza, anafika jijini New York, Marekani, ambako anaan-

gukia kwenye genge moja  hatari. 

Fungua kurasa za kitabu kitabu hiki, ujue hatima yake. 

VITABU  VITAPATIKANA  DAR ES SALAMA  MAE-
NEO YAFUATAYO. 

Kinondoni Moroco,  Duka la Kona ya Riwaya  Kwa Zamira 
0655428085. 

Dar es salama Posta Mpya kwa  George Kalambo karibu na 
Sanamu la Askari. 

 0755454152. 

Magomeni Kwa Molito Duka la Kalamu Tulivu 
Bookshop   0718975659. 

Usiwaze kuhusu usafiri. Kama upo Dar es Salaama, nakule-
tea kitabu mpaka mlangoni kwako BURE KABISA. 

KWA NDUGU ZETU WA MIKOANI 

Je, unakitaka haraka? Lipia Tsh 8,000 tu ya usafiri na mzigo 
utatumwa kwako mara moja na kukufikia popote ulipo Tan-
zania.. 

NAMNA YA KULIPIA 

Fanya miamala yako kwa usalama kupitia 

HALOPESA 0637383623 

JINA  ISSA RAMADHAN ISSA. 

WASILIANA NAMI MOJA KWA MOJA 

WhatsApp  0760458050 

 Call /SMS: 0742128452. 



 

 

DIWANI YA CHUNGU TAMU 

MWANDISHI: THEOBALD MVUNGI 

WACHAPISHAJI: TPH 

MWAKA: 1985 

Inatoka toleo lililopita… 

4. KUWEPO NA EMOKRASIA YA 

KWELI 

(….)“Barani mabavu yatumika, 

Dikteta asijeanguka, 

Na majungu pia ayapika, 

Udikteta pasi shufaka, 

Nasimulia ya Afrika 

 Mwandishi anaonesha kuwa mabavu ya-

natumika ili kumlinda dikteta asije akaan-

gushwa kwa kufuata mfumo wa demokrasia 

ya kweli.Madikteta hao hutumia vyombo vya 

dola kama vile polisi, jeshi,magereza na ma-

hakama ili kutetea maslahi yao.Kwa ujumla 

anatoa pendekezo kuwa, ili tuweze  kujenga 

jamii mpya hatuna budi kujenga na 

kudumisha demokrasia ya kweli katika hara-

kati zetu za maisha. 

5.KUPIGA VITA MATABAKA 

Matabaka ni hali ya watu kuishi kufuatana na 

madaraka walionayoya,uchumi na siasa 

n.k.Msanii ametumia vielelezo halisi kufiki-

sha ujumbe kwa jamii.Katika shairi la 

“Wimbo wake Hotubani” mwandishi anase-

ma; 

Magavana majimboni, wasambazao nchini, 

Wapewa kubwa idhini, na watune ofisini, 

Wasoingia shambani, Kwa sifa madarakani. 

Mwandishi anadhihirisha matabaka yaliyopo 

nchini mwetu. Magavana wanawakilisha 

tabaka la juu (viongozi) na punda na ngamia 

wamechorwa kitaswira kuwakilisha 

wananchi wanyonge wanaoteswa na 

kunyanyasika. 

Katika shairi la “Wengi Wabaki 

Taabuni”  mwandishi anasema; 

Mesikia  kilio gizani, 

Jamaa apita njiani, 

Ghafla akakabwa kooni, 

Kapigwa kabari ya kihuni, 

Yaitwa demokrasi guni. 

Mwandishi anaonesha kuwa, kuna 

matabaka ya aina mbili katika jamii 

yaani tabaka la wachache wanaofu-

rahia maisha na tabaka la wengi 

wanaoteseka taabuni. 

Kwa ujumla mwandishi ameonesha 

kuwa mgawanyiko wa watu katika 

matabaka huleta utengano katika ja-

mii. Ili tuweze kufaulu kuijenga jamii 

mpya (endelevu) hatuna budi kupiga 

vita matabaka yaliyoshamiri katika 

jamii. Lengo liwe kuijenga jamii yenye 

kufuata misingi ya haki na usawa. 

6. KUEPUKA VITA (UHASAMA) 

Vita husababisha uhasama katika ja-

mii. Huleta ugomvi na kutokuelewa-

na miongoni mwa watu.Vita hurudi-

sha nyuma maendeleo ya jamii.Vita 

huleta athari mbaya katika jamii. Mfa-

no vifo, umasikini, ugumu wa maisha. 

Katika shairi la “Tishio la Binadamu”, 

mwandishi  anasema:- 

Mashindano ya silaha, yamekuwa ni 

mchezo, 

Wakubwa waona raha, kwa silaha wazi-

undazo, 

05 Diwani - CHUNGU TAMU (5) PITIO LA  
VITABU 

Mabomu yaso na silaha, ndiyo 

yanawapa uwezo, 

Urusi na Marekani, dunia mwai-

pa adha” 

Mwandishi anaitahadharisha 

dunia kuwa vita kuu vinan-

ukia. Hii ni kutokana na 

uhasama uliopo kati ya nchi 

na nchi pamoja na uten-

genezaji wa silaha kali kutoka 

Urusi na Marekani. Kutokana 

na hali hii dunia nzima sasa 

iko mashakani juu ya vita. 

Mwandishi anaendelea kuele-

za kuwa mashindano ya si-

laha yamekuwa ni mchezo na 

nchi kubwa zinaona fahari 

kuzitengeneza. 

 Itaendelea toleo lijalo... 



 

 

+255 763 013 206. 
 MADAM NEEMA MGAO, 
DODOMA, 
 
DHIBITI  HISIA 
Habari ya wakati huu, hongera kwa kuvuka mwaka, kila 
wakati utumie kumshukuru Mungu kwa kukuvusha hadi 
kuuona mwaka huu, si unaona wewe mwenyewe kuwa 
kwa tikitaka ulizozipiga mwaka 2025 pengine wewe kuwa 
hai mpaka hii leo ni neema na kudra za Mungu tu, lakini 
kiuhalisia haustahili? Basi mwaka 2026 tuutumie kwa 
kuishi vizuri na kutenda yaliyo mema. Ikiwa tutatenda 
dhambi tusiache kutubu kwa Mungu. Tusiache kutendea 
mema wengine. 2026 tusiache kuishi vizuri, na tuishi vi-
zuri pia na wale watuzungukao. 
 
Mwaka 2026 tumeuanza, katika jarida hili la NGURU-
MO YA MWANDISHI, kwenye uwanda huu wa makala 
za saikolojia na tuanze kwa kupata elimu ya namna ya 
kudhibiti hisia. Wengi wameingia matatizoni au wame-
fanya mambo ya ajabu wakati mwingine kupelekea kum-
kosea Mungu na binadamu wengine. 
 
HISIA NI NINI? 
Hisia ni mawazo ya ndani mwa mtu. 
Hisia ni mrundikano wa fikra za ndani. 
Hisia ni mchemko wa fikra za ndani kwenye moyo na 

06 -SAIKOLOJIA- 
DHIBITI HISIA 

akili ya mtu zinazozalishwa na eidha hasira au furaha 
katika moyo au fikrani mwa mtu. 
 
Siku moja nilifanya uchunguzi, nikamchukua mtu ali-
yekua na furaha sana, kiasi cha yeye kuwa anaruka 
ruka kutokana na furaha ile, na nikamchukua mtu 
mwenye hasira sana kiasi cha yeye kutetemeka kwa 
hasira. Nikagundua kuwa wote wawili katika kiwango 
cha hisia walizonazo wanaweza kufanya mambo ma-
kubwa sana ambayo pengine yataleta matokeo hasi au 
matokeo chanya. 
 
Nikagundua kuwa watu wote wawili, kwa nyakati hizo 
walizonazo, wanaweza kufanyiwa kitu na wasisikie 
muitikio ndani ya miili yao kwa uharaka. Kwamba, 
ikiwa yule mwenye furaha kupitiliza, ukimkata na kisu 
sehemu yoyote ya mwili wake itamchukua dakika mo-
ja ili kuirudisha akili kuwa sawa na ikapokea maumivu 
yale ya kukatwa. Vivyo hivyo kwa mtu mwenye hasira 
kali, itamchukua dk 3 kujipooza hasira kisha kupokea 
maumivu na ama kuirudia hasira yake au kupoa ili 
kuishusha hasira zake. 
 
NINI HUSABABISHA KUPANDA NA 
KUSHUKA KWA HISIA 
Hisia husababishwa na vichocheo fikra vilivyopo nda-
ni ya mwanadamu husika. Ikiwa atafanya au kufanyiwa 
jambo la kufurahishwa basi homones zinazohusiana na 
uchochezi wa hisia za furaha kuzaliwa. Zitafanya kazi 
kwa kasi, na ndani ya sekunde 20 zitaanza kupandisha 
hali ya furaha kupitiliza. Homones hizo huendelea 
kujichochea na kuendelea kujizalisha kwa wingi na 
hivyo kufanya furaha kuongezeka mpaka kufikia kuu-
teka ufahamu na mwili wa mhusika na kufanya asisikie 
wala kupata kupokea hali mpya. 
 
Vivyo hivyo na kwa mtu mwenye kutawaliwa na hisia 
za hasira, sekunde 20 zinatosha kwa uchochezi wa 
homones zinazozalisha hali ya hasira, na taratibu hasira 
huendelea kupanda mpaka kufikia kupandwa kwa 
hasira kwa kiwango kikubwa kiasi cha kushindwa 
kujizuia kushusha hasira kwa muda husika. 
 

Dhibiti hisia zako 
Inawezekana kuwa wewe au mwenza wako, ndugu, 
rafiki yako ni moja kati ya wahanga wa matukio 
yasababishwayo na kushindwa kudhibiti hisia. Tuone 
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DHIBITI HISIA 

hatua au mambo machache yanayoshauriwa kufanywa ili 
kudhibiti hisia. 
 
 FANYA IBADA 
Hasa hasa wale ambao wakikasirika na akili huruka, una-
shauriwa kuwa karibu sana na Mungu. Daima muda 
wote uwe mtu wa kutenda mema na kuepuka kupokea 
kuzalishiwa au kujizalishia hasira. 
 
JIFUNZE KUJIPIMIA/ KUJIPA KIASI 
Iwe ni hisia za kufurahi au hisia za kukufanya uchukie, 
aina yoyote ya hisia zinazokutesa, unashauriwa kujifunza 
kujipimia au kujipa ukomo, jipe kiasi katika kufurahi na 
ujipe kiasi katika kuchukia pia. Hali zote mbili huzaa 
tabia, tabia ambazo ndizo huwa mazoea na kuwa na 
uwezo wa kujiumbia tabia mpya kila wakati hivyo una-
shauriwa kujiumbia na kujipa kiasi kwa hali zote. 
 
JIZUNGUMZISHE 
Ikiwa umekasirika sana, badala ya kupanga mipango ya 
kufanya madhara Zaidi unashauriwa kujizungumzisha ili 
kujipa kujizuia katika kukasirika zaidi. Wakati wowote 
jipe muda wa kuisikiliza ile sauti ya ndani inayokuonya 
ama kufurahi sana au kuchukia sana. 
 
HAMA SEHEMU 
Uonapo kuwa inaweza kutokea madhara makubwa 
kuendelea kubaki pahala hapo ambapo pamekuzalishia 
hasira au furaha kupitiliza, maana kuna mwingine aki-
furahi ni mpaka alie, wakati mwingine kulia lia mbele za 
watu ni udhaifu. Uonapo kwamba kuendelea kubaki 
hapo kunaweza kuendelea kukuzalishia hasira au furaha 
zaidi unashauriwa kuhama eneo hilo. Hii iwafae hasaha-
sa wanandoa ambao wanasumbuliwa na ugomvi kila 
mara, ukiona unahasira kwa kiasi cha kutaka kupiga 
mkeo au kumdhuru mumeo basi unashauriwa kuhama 
kabisa eneo hilo ili kujishusha hasira yako. 
 
Wengi wamejisababishia madhara makubwa kwa 
kushindwa kudhibiti hisia zao za ndani, wapo waliopata 
kuzamia katika kusababishiwa kesi kutokana na hasira 
na kushindwa kujidhibiti. Wapo waliofungwa kutokana 
na kuleta madhara katika jamii kwa kushindwa 
kujidhibiti. Wapo waliowapa ulemavu wapendwa wao 
kwa kushindwa kujizuia na kujidhibiti hisia zao hata 
zikaleta madhara. 
 
Mwaka 2026 Kataa kupelekeshwa na hisia, furahi lakini 

furahi kwa kiasi, chukia lakini chukia kwa kiasi. 
 
HAPPY NEW YEAR. MUNGU NA ATUBARIKI 
NA KUTUFANIKISHIA MAMBO YETU 
 
Karibu kupata huduma za ushauri wa kisaikolojia na 
kupata vitabu vya kisaikolojia. JITIBIE KISAI-
KOLOJIA… TSH. 15,000 - Hiki ni tiba ya kisaikolojia 
kwa mambo yote yatuzungukayo. , kiitwacho SAI-
KOLOJIA YA MAHUSIANO NA NDOA… 
TSH.10,000 -  Hiki ni kitabu kingine kwa ajili ya walio 
kwenye ndoa na mahusiano.  
Na hivi sasa kwa mwaka huu 2026, nimeingiza kitabu 
kipya cha riwaya kinachomhusu mwanamama GA-
BEDA, kitabu kiitwacho GABEDA.  
 
KWA HUDUMA ZOTE WASILIANA NAMI 
KUPITIA WHAT’S APP AU SIMU YA KAWAIDA 
+255 763 013 206. 
 MADAM NEEMA MGAO, 
DODOMA, 
TANZANIA, 
+255 763 013 206. 

Je; unataka kuhaririwa, kuandikiwa (ghost writing), 
kuhakikiwa au kuchapiwa hadithi au kitabu chako? 

 
Wasiliana nasi kwa 

Whatsapp: 0766974865 
Call: 0672160016 

 
Gharama zetu ni nafuu mno… mpaka mwenyewe 

utashangaa…! 



 

 

Kujenga utamaduni wa kusoma kwa 
watoto ni moja kati ya zawadi bora 
zaidi unazoweza kuwapa. Sio tu kuhusu 
ufaulu wa shule, bali ni kufungua 
milango ya ubunifu na maarifa yataka-
yowasaidia maishani mwao kote. Siku 
hizi Watoto wengi wamekuwa wakiji-
funza mambo mbalimbali kupitia lun-
inga na simu. Mambo hayo, asilimia 
kubwa yanaenda kinyume na tamaduni 
za Mwafrika/Mtanzania. Hii yote ina-
tokana na wazazikutothamini usomaji 
vitabu katika familiazao. Katika Makala 
hii tutaangazia mbinu Watoto wapende 
kusoma vitabu. Zaidi tutatazama falsafa 
ya usomaji vitabukwa Watoto. 

Hapa kuna mbinu bora za kuwafan-
ya watoto wako wapende vitabu: 

1. Kuwa Mfano wa Kuigwa 
(Role Model)  

Wazazi mnapaswa kuwa mfano wa 
kuigwa na Watoto wenu. Watoto ni 
kama kioo; mara nyingi hufanya kile 
wanachokuona ukifanya, si kile 
unachowaambia wafanye. 

 * Soma mbele yao: Badala ya kushin-
da kwenye simu au TV, chukua kitabu 
au gazeti na usome. 

 * Onyesha furaha: Waonyeshe kuwa 
kusoma ni kitu unachofurahia, si kazi 
ya kulazimishwa. 

2. Anza Mapema (Hata Kabla Ha-

wajajua Kusoma). Huna haja ya 
kusubiri mtoto aanze shule ili aanze 
kuwa na urafiki na vitabu. 

 * Wasomee hadithi kila siku: Da-

kika 10 hadi 15 kabla ya kulala ni mu-
da mzuri wa kutengeneza ukaribu na 
vitabu. 

 * Vitabu vya picha: Kwa watoto 
wadogo sana, tumia vitabu vyenye 
picha nyingi na rangi za kuvutia. 

3. Tengeneza "Kona ya Kuso-
ma" 

Mazingira yana ushawishi mkubwa 
katika tabia ya mtoto. 

 * Weka rafu ndogo ya vitabu inayof-
ikiwa na mtoto kwa urahisi. 

 * Tengeneza sehemu yenye utulivu, 
mto laini, na mwanga wa kutosha am-
bapo mtoto anaweza kukaa na kuso-
ma kwa raha. 

4.  Waache Wacha gue 
Wanachopenda 

Kulazimisha kitabu fulani kunaweza 
kumfanya mtoto achukie kusoma. 

 * Gundua vipaji vyao: Kama mtoto 
anapenda wanyama, mpe vitabu vya 
wanyama. Kama anapenda magari au 
anga, mtafutie vitabu hivyo. 

 * Tembelea maktaba au duka la 
vitabu: Mpeleke mtoto na umwache 
ajichagulie kitabu anachovutiwa na-
cho. 

5. Fanya Kusoma Kuwe ni 
Mchezo, si Adhabu 

Kamwe usitumie "kusoma kitabu" 
kama adhabu ya kosa alilofanya mto-

to. Badala yake: 

 * Tumia sauti tofauti: Una-
powasomea, badilisha sauti kulin-
gana na wahusika (mfano: sauti ya 
simba, sauti ya sungura). 

 * Uliza maswali: "Unadhani 
nini kitatokea baadaye?" Hii in-
amsaidia mtoto kutumia akili yake 
kufikiri. 

Yafuatayo ni mapendekezo 
ya umri wa mtoto na kita-
bu cha kusoma:- 

Miaka 0-3 anatakiwa kusoma vita-
bu vya picha, vitabu vya vit-
ambaa/plastiki. Lengo kuu hapa 
ni kutambua rangi, vitu, na sauti. | 

Miaka 4-6 anatakiwa kusoma 
hadithi fupi zenye maneno 
machache na picha nyingi. Lengo 
kuu ni kujifunza herufi na sauti za 
maneno. 

Miaka 7-10 anapaswa kusoma vi-
tabu vya hadithi ndefu (Chapter 
books), katuni. Lengo ni kujenga 
uwezo wa kuelewa na kufuatilia 
mtiririko.  

Miaka 11+ anapasswa kusoma 
riwaya za vijana, vitabu vya 
maarifa, wasifu. Lengo kuu ni ku-
jenga mtazamo na uchambuzi wa 
mambo. 

Kidokezo cha Dhahabu: Pun-
guza muda wa vifaa vya kielektro-
niki (Screen time). Ni vigumu kwa 
kitabu kushindana na michezo ya 
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video au katuni za TV kama mtoto hana mipa-
ka ya matumizi ya vifaa hivyo. 

Falsafa ya mtoto katika kusoma haihusu tu 
uwezo wa kutamka herufi, bali ni jinsi anavyo-
husiana na ulimwengu, maarifa, na nafsi yake. 
Mtoto hazaliwi akijua kusoma, bali anazaliwa 
akiwa na shauku ya asili ya kugundua. 

Falsafa ya Usomaji wa Vitabu kwa 
Watoto 

Tunaweza kuigawa falsafa hii katika misingi 
mikuu minne: 

1. Kusoma kama Ugunduzi (The World as a 
Map) 

Kwa mtoto, kusoma si kazi (labor), bali ni ad-
venture. Falsafa hapa ni kwamba kitabu ni diri-
sha linalomruhusu kuona maisha ambayo 
hajayafikia bado. 

 * Mtazamo wa Mtoto: "Kitabu kinaniambia 
nini kuhusu dunia?" 

 * Lengo: Kutosheleza udadisi wake wa asili 
(Natural Curiosity). 

2. Kusoma kama Utambulisho (Mirror and 
Window) 

Falsafa hii inasema kuwa mtoto anasoma ili 
ajione yeye mwenyewe (Mirror) au awaone 
wengine (Window). 

 * Mirror (Kioo): Mtoto hutafuta wahusika 
wanaofanana naye (wenye rangi yake, lugha 
yake, au changamoto zake) ili ajihisi ana tha-
mani. 

 * Window (Dirisha): Mtoto hutafuta kuele-
wa watu walio tofauti naye ili ajenge huruma 
na uelewa (Empathy). 

3. Falsafa ya "Tabula Rasa" na Ujenzi wa 
Maana 

09 MAKALA 

Ingawa nadharia ya zamani ya Tabula Rasa (ubongo mweupe) 
inasema mtoto hajui kitu, falsafa ya kisasa ya elimu (Constructivism) 
inasema mtoto anajenga maana. 

 * Mtoto hasomi tu maneno; anachukua kile alichosoma na 
kukichanganya na vitu anavyoviona nyumbani au mtaani. 

 * Mfano: Akisoma kuhusu "urafiki" kwenye kitabu, anaanza 
kutathmini urafiki wake na watoto wenzake uwanjani. 

4. Kusoma kama Uhusiano wa Kihisia (Emotional 
Connection) 

Hapa ndipo falsafa ya "Kusoma ni Upendo" inapokuja. Kwa 
mtoto mdogo, kusoma kunahusishwa na muda wa mzazi. 

 * Kama unasoma naye huku umemkumbatia, falsafa yake inaku-
wa: "Kusoma = Usalama na Upendo." 

 * Kama kusoma kunatumika kama adhabu, falsafa yake inabadili-
ka kuwa: "Kusoma = Maumivu na Shinikizo." 

Tofauti ya Falsafa: Mtoto vs. Mtu Mzima 

Wakati mtoto anaposoma kitabu daima hutaka kujua kitu na 
kufurahi, mtu mzima akisoma kitabu hutafuta suluhisho la tatizo.  

Wakai mtoto husoma kwa kujali hadithi na picha, mtu mzima 
hujali kumaliza na kupata ujumbe fulani 

Wakati mtoto huona kuwa kitabu ni mwanzo wa mcjezo wa 
kuagiza, mtu mzima huona kitabu ni hitimisho la mada Fulani. 

Hitimisho la Kifalsafa 

Falsafa bora ya kumjengea mtoto ni ile ya "Msomaji Huru". Hii 
inaamini kuwa mtoto ana haki ya: 

 * Kuchagua anachotaka kusoma. 

 * Kuacha kusoma kitabu kama hakivutii (kama watu wazima 
wafanyavyo). 

 * Kusoma kitabu kile kile mara 100 (marudio hujenga usalama 
na uelewa wa kina). 

R.M. 



 

 

10 KUTOKA KWA FANANI 

 

Asemavyo AMOSI BWIRE ‘BABA BM’ 
MAMBO 10 NILIYOJIFUNZA BAADA YA KUTOA RIWAYA YANGU YA KWANZA: 

 

1. Usikurupukie uchapaji wa kitabu, kabla ya kufanyi-
wa uhariri na uhakiki wa kutosha. Kubali kuingia gha-
rama ya kupata mhariri au mhakiki mwenye uwezo ili 
kupunguza kasoro za kiuandishi (Kitabu kinapokuwa 
na makosa mengi ya kiuandishi kinafanya wasomaji 
wasikipende, hata kama kina simulizi ya kuvutia kiasi 
gani). 

2. Kuwa mtaaalam wa matangazo hakukupi uhakika 
wa kuweza kuuza nakala nyingi za kitabu (unaweza 
kukitangaza sana kitabu chako siku za mwanzo na 
watu wakakinunua, lakini bunde baada ya kukisoma 
unaweza kushagaa wamegeuka kuwa wapondaji wako 
wakuu, kiasi cha kugeuka kuwa nuksi mbeleni, badala 
ya mtaji sokoni). 

3. Wiki chache za kwanza baada ya kutoa kitabu 
chako ni za muhimu sana kwako kukitangaza kitabu 
chako kwa nguvu na mbinu zote (ni ngumu kutangaza 
kitabu mwaka au miaka baada ya kukitoa, labda kiwe 
na ubora wa kipekee). 

4. Kitabu kimoja kizuri hakiwezi kukupa mafanikio 
makubwa sokoni. Bali kitakuwa ngazi ya kuwafanya 
wasomaji wakuamini na kununua vitabi vyako vingine, 
jambo litakalopekelea kupata mafanikio sokoni 
(Unapaswa kutoa vitabu kadha wa kadha ili kufikia 
malengo  ya kipato uliyokuwa nayo awali, sio 
kutegemea kitabu kimoja pekee). 

5. Ukiandika kitabu kizuri jitahidi kutokaa muda 
mrefu kabla ya kutoa kitabu kingine (wasomaji ha-
wana kumbukumbu za muda mrefu, ukiwakalisha sa-
na wanakusahau!). 

6. Usitegemee msisimko mkubwa toka kwa watu siku 
ya uzinduzo wa kitabu chako. Msisimko utakuja baada 
ya wewe kukitangaza na watu waliokisoma kukisifia 
(usikatishwe tamaaa na mapokeo ya wawali ya kitabu 
chako. Hayana nafasi kubwa kwenye mafanikio yako 
kama utakuwa umewagusa watu waliokisoma na 
wakaamua kukupa sapotiya dhati).  

7. Hata uandike kitabu bora kuliko vyote duniani, ku-

na mtu au watu watakaokichukia na kukiongelea vibaya 
kwa wengine (Usijiaminishe kuwa ni lazima kila mtu aki-
pende kitabu chako. Kila kitabu kina watu wake. Hakuna 
kitabu kilichoandikwa kwa ajili ya kila mtu). 

8. Kuandika kitabu kizuri pekee sio kigezo cha kupata 
mafanikio makubwa sokoni (uwezo wako wa kuandika 
hauna uhusiano wa moja kwa moja na uwezo wako wa 
kuuza vitabu. Kuna mambo mengi yanayochangia 
mafanikio ya kitabu sokoni, zaidi ya ubora wa uandishi). 

9. Usanifu wa jalada la kitabu chako unachangia kwa 
asilimia 50% kwenye mafanikio ya kitabu chako sokoni 
(jitahidi kutumia wataalamu sahihi na muda wa kutosha 
kusanifu jalada la kitabu chako, ni muhimu sana!) 

10. Ridhika na kazi yako. Hakuna mtu atakayekuja ku-
kufanya uifurahie au uridhike na kazi yako, zaidi yako 
wewe mwenyewe. Kubali makosa yako ili ujiboreshe, na 
furahia ubora wako ili usijikatie tamaa). Kumbuka; kuna 
vitabu vipya zaidi ya 10,000 vinatolewa kila siku Duniani, 
na vitabu zaidi ya milioni mbili (2,000,000) hutolewa kila 
mwaka Duniani. Sherehekea kuwa mmoja wa hao watu 
Elfu Kumi tu waliotoa kitabu siku hiyo, na milioni mbili 
waliotoa kitabu mwaka huo. 

 



 

 

Naomba tusome vitabu kwa afya zetu kwani 
vinaondoa Mawazo negative katika mioyo yetu. 
 
Nashukuru Sana kamanda Amata kwa Kalamu Yako. 
Tusonge mbele. 

Sebastian Mapunda 

11 SAKO KWA BAKO: 

Seba ma: ‘Tusome vitabu kwa afya’  

Jina langu ni Sebastian Mapunda, naishi Mkoa wa 
Ruvuma, wilaya ya Mbinga. 
 
Ni kitu gani hasa kilikufanya uwe msomaji wa vita-
bu? 
Mpangilio wa matukio katika Simulizi aina ya Simulizi 
kwa sababu Mimi ni mpenzi wa Simulizi za Action/ kija-
susi 
 
Hebu tujuze kuhusu kazi yako unayoifanya na je 
vitabuvinakusaidia nini katika hilo? 
Kazi ninazofanya ni za ofisini kwa Hiyo nipatapo Muda 
natumia kusoma vitabu. Na inanisaidia katika kufikiria 
kwa Haraka katika Maisha Yangu ya kila Siku. Kwa saba-
bu najifunza vingi Sana kwenye vitabu 
 
Ni vitabu gani au vya tanzu ipi unavyopendelea 
kusoma? Tutafurahi ukitueleza kwa nini?  
Vitabu ninavopenda Zaidi ni  Simulizi za kijasusi hasa 
kamanda Amata.  
Kwa sababu vinanifundisha mengi Mimi Kama mwa-
naume kupambana Mpaka tone la Mwisho ikibidi Hata 
Kifo ili uweze kufanikiwa katika Maisha 
 
Wasomaji wengi hutuambia wazi idadi ya vitabu 
ambavyo wamesoma kila mwisho wa mwaka… 
Labda nawe wawea tueleza, kwa mwakaulopita 
umesoma vitabu vingapi? 
In short nimesoma vitabu vingi kwa Mwaka. Ila Kusema 
idadi inanipasa nikae nianze kujumlisha ila nimejitahidi 
nimesoma vingi, tena vinginevyo ninarudia kusoma. 
 
Unaweza kutueleza mbinu unazotumia katika 
kufanikisha zoezi la usomaji vitabu? 
Mbinu ninazotumia ni kwa kutumia computer au Simu 
hasa nikiwa nimelala Mpaka usingizi unanipitia nikiwa 
nimeshika Simu. Au computer nipatapo muda mchana 
natumia kusoma vitabu ninavopenda 
 
Unawaambia nini wale wasiopenda kusoma vitabu? 
Wale wasiopenda kusoma vitabu nawaalikeni muanze 
kusoma vitabu kwani vinaburudisha na kusoma matukio 
kama ya ukweli na miji au nchi zinazotumika kama Ki-
shasa, Dar es Salaam, Urusi, Brazzaville, Tanzania, USA, 
South Africa, Malawi, Congo, Uingereza , ujerumani, 
Madagascar, Mali, n.k 
 

 
 
 
 

KUSOMA NI 
KUZALIWA 

UPYA! 



 

 

2080 
LAZIMA IWEZEKANE! 

Miaka na mikaka, mwana-
damu amekuwa katika utafiti 
mkubwa wa kutakaaweze 
kuishi katika mwezi au hata 
sayari yaMars. Lakini isivyo 
Bahati, kila jaribio lilionekana 
kukumbwa na vikwazo vingi-
sana.  
Mwaka 2080, mwanasayansi 
Mwafrika, Justus Mokael ana-
jaribu tena.  
 
Je atafanikiwa? 
  
- 01 - 
Katikati ya Jangwa la Sahara 
Mwaka 2080 
 
Katikati ya vumbi la Jangwa la 
Sahara, ambako mchanga huim-
ba wimbo wa joto nyakati za 
mchana, kulisimama himaya ya 
kisayansi—Saharan Space Agen-
cy. Hapa, Justus Mokaeli, jabali 
la sayansi ya anga, alikuwa 
amezama katika vilindi vya fikra. 
 
Macho yake hayakuwa ya-
kitazama kuta za maabara, bali 
yalikuwa yakitazama mbali, 
kuvuka anga la buluu, kuelekea 
kwenye weusi wa milele wa ulim-
wengu. 
Mbele yake palikuwa na TSD 
(Transparent Soft Display), kioo 
chepesi kama hariri ya dharura 
lakini chenye uwezo wa kupakata 

data za galaksi nzima. Justus 
hakuhitaji kugusa kioo hicho 
kwa vidole vyake vyenye ma-
kovu ya utafiti; badala yake, 
aliunganishwa na ulimwengu 
wa kidijitali kupitia AI Chip 
i l iyopandikizwa mwil ini 
mwake. Mawazo yake yalisafiri 
kama umeme, yakitiririka 
kutoka kwenye niuroni za 
ubongo wake hadi kwenye 
mfumo mkuu wa kompyuta. 
Kila dukuduku lililomsumbua, 
kila swali lililochipuka akilini 
mwake, lilijitokeza papo hapo 
kwenye kioo hicho kwa amri 
ya mfumo wake wa fahamu. 
 
Kwa muda mrefu, Mokaeli 
alikuwa akifukuzana na mzi-
mu wa ndoto ya kale: maisha 
ya mwanadamu katika sayari 
ya Mars na Mwezini. Alikuwa 
akichambua kumbukumbu za 
miaka hamsini na nne iliyopi-
ta—zama ambazo wana-
sayansi walikuwa kama watoto 
wanaojifunza kutambaa gi-
zani. Walikuwa na nadharia, 
walikuwa na hamu, lakini wali-
kosa ufunguo wa kiteknolojia 
aliokuwa nao sasa. 
 
"Lazima tufike kilele ambacho 
wazee wetu walikiona kwa 
mbali," Justus alinong'ona, 
sauti yake ikisikika kama 
mwangwi ndani ya chumba 
hicho kitupu. Alisimama, 

mwili wake ukijawa na msisim-
ko wa kigunduzi. Mtu mmoja 
alimuwaza akilini mwake. 
Ghafla, hewa ya mule ndani ili-
jawa mwanga wa rangi ya zam-
barau. Mwanga ule ulianza 
kujisuka katikati ya chumba, na 
sura ya mwanamke mrembo  
chotara ilionekana, alikuwa Sta-
cy—mshirika wake mkuu kuto-
ka Marekani— sura ile ikatokea 
kupitia teknolojia ya hologram. 
Stacy hakuwa hapo kimwili, 
lakini kupitia Electro-think, kila 
hisia na wazo la Justus lilimvuta 
Stacy kuingia kwenye faragha 
yake ya kiakili.  
 
Katika karne hii, simu za 
mkononi zilikuwa zimezikwa 
katika kaburi la historia; sasa, 
binadamu waliongea kwa ku-
tumia lugha ya fikra. 
"Justus, nimehisi mawimbi ya 
mawazo yako tangu asubuhi. 
Unataka tufanye kazi pamoja?" 
Stacy aliuliza, sura yake ya holo-
gramu ikionyesha tabasamu 
lenye matumaini lakini lenye 
chembe za hofu. 
"Stacy," Justus alianza kwa sauti 
nzito, "wazee wetu hawaku-
shindwa kwa sababu walikuwa 
wajinga. Walishindwa kwa saba-
bu wakati uliwatupa mkono. 
Mwanadamu Sisi tunao ujana 
na teknolojia. Mwanadamu 
hatakiwi kubeba matangi ya he-
wa.  Unajua? Siri ipo ndani ya 
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miamba ya mwezi wenyewe, 
yaani Regolith." 
Justus alionyesha michoro ya 
kigiriki kwenye kioo chake. 
"Asilimia 45 ya miamba ya 
mwezi ni oksijeni iliyojificha. 
Tunahitaji kuikomboa hewa 
hiyo ili mwanadamu apumue 
bila kifungo cha mashine 
awapo mwezini." 
Sasa haikuwa surapekee ya 
Stacy, bali alionekana wote ka-
na kwamba kasimama mbele 
ya Justus. Stacy alipiga hatua 
kuelekea kwa Justus, pindo za 
vazi lake la kidijitali ziki-
metameta kama unga wa al-
masi.  
"Lakini kuna vikwazo, Justus. 
Kani ya chini ya uvutano ita-
wafanya binadamu wawe kama 
manyoya. Na vipi kuhusu mi-
onzi ya ulimwengu? Labda 
tusiwapeleke binadamu wa ka-
waida, labda tuumbe binada-
mu wapya kimaabara, viumbe 
wasiohitaji oksijeni." 
 
Wazo hilo lilimfanya Justus 
atulize mboni zake. "Kuumba 
binadamu kwenye chupa? 
Hiyo ni hatua kubwa, Stacy. 
Lakini mimi bado ninaamini 
katika asili. Nataka mwana-
damu akanyage vumbi la 
mwezi bila suti nzito ya anga. 
Nataka ahisi ubaridi wa miam-
ba ile kama anavyohisi upepo 
wa Sahara." 
 
 

- 02 -  
Safari ya SFS-5 
Miezi kumi na moja ya maandal-
izi makali ilifuata. Kila sekunde 
ilikuwa ni mapambano kati ya 
akili na asili. Mokaeli, Stacy, na 
timu ya wataalamu walijiandaa 
kwa safari iliyopewa jina la ‘YoYa, 
yaani Yote Yawezekana’. 
Waliondoka duniani kwa kutumia 
SFS-5 (Space Fastest Shuttle), 
chombo kilichokuwa na kasi ya 
ajabu, kikisukumwa na nishati ya 
antimatter. Safari ya kuelekea 
mwezini ,  ambayo zamani 
ilichukua siku kadhaa, sasa ilimal-
izika kwa saa kumi na tano tu—
muda mchache kuliko safari ya 
basi kutoka Dar es Salaam kwen-
da Mwanza. 
***** 
Wakiwa mwezini, kazi nzito ili-
fanywa na roboti nane kubwa, 
kila moja ikiwa na uzito wa kilo 
mia nane. Uzito huo ulikuwa mu-
himu ili kuziimarisha dhidi ya 
kani ndogo ya uvutano. Kwa ku-
tumia miale ya Laser, roboti hizo 
zilipasua miamba na kukusanya 
tani za regolith, zikizitayarisha kwa 
ajili ya majaribio makuu duniani. 
 
Waliporejea duniani, majaribio 
yalihamishiwa kwenye maabara 
ya siri iliyojengwa kilomita 
kadhaa chini ya mchanga wa Sa-
hara. Hapo kulikuwa na mtambo 
wa LOER (Lunar Oxygen Extrac-
tion Reactor), uwanja mkubwa wa 
vioo na vyuma vilivyopangwa 
kwa teknolojia ya hali ya juu. 

2080 

"Hapa ndipo tutapoandika his-
toria," Justus alisema, macho 
yake yakionyesha asilimia 52 ya 
mafanikio ya uzalishaji hewa. 
Lakini, kama wasemavyo 
wahenga, maji yakijaa hum-
wagika. Wakati ndoto ilipo-
karibia kuwa kweli, kosa moja 
la kimitambo, pengine ni shini-
kizo lililozidi uwezo wa vioo 
vile, lilisababisha kishindo kili-
chotikisa misingi ya jangwa.  
 
Maabara yote ilipasuka. Milio 
ya vyuma vinavyopasuka na 
kioo kinachosambaratika iliziba 
masikio. 
Kazi ya miaka, jasho la maelfu 
ya wataalamu, na matumaini ya 
mabilioni ya watu, yote yalis-
ambaratika na kuwa vumbi. 
Katikati ya moshi na giza, 
Justus Mokaeli alihisi dunia iki-
zunguka. Swali moja lilimcho-
ma moyoni: Je, mwanadamu ni 
mgeni katika ulimwengu huu, au ni 
mfungwa wa kudumu wa dunia? 
Nguvu zilimuishia. Alihisi ma-
goti yake yakilegea, na giza ne-
ne likamfunika huku akianguka 
kwenye sakafu ya maabara yake 
iliyobomoka. 
 
Mwisho wa kipandecha kwanza! 



 

 

 
MTUNZI:  ASHA SIRAJ 

Whatsapp 0789044345  
UTANGULIZI 
Mapenzi sio kitu cha kuwekea maanani sana kwasababu ipo siku yanaweza ku-
kuletea shida huko mbeleni, kuna baadhi ya changamoto nyingi hutokea. 
Hivyo ukisema kila jambo uliwekee maanani basi mapenzi yako yatabaki kuwa 
na majuto siku zote. Kutana na binti SHAZMA aliyepitia mateso mengi kwenye 
mapenzi yake na kujikuta akijutia kwanini amkabizi moyo wake mwanaume 
asiye na fadhila 
 

 
 Ilipoishia… 

 
Baada ya kumaliza kupata kifungua 
kinywa nilipumzika kidogo kisha 
nikaanza kuandaa chakula cha 
mchana, dokta alikuwa anatoka 
kazini jioni majira ya saa kumi na 
moja alipenda sana kula chakula 
cha nyumbani. 
Siku zilizidi kusonga mbele na mie-
zi ikapita nikiwa pale kwa dokta, 
nilimuomba dokta ikiwezekana 
yule binti asije tena naweza kufanya 
usafi mimi kama mimi, labda siku 
za weekend hivyo anaweza kuja ku-
nisaidia ila kwa siku hizi nyingine 
aache nifanye mimi. 
 
Nilipenda sana usafi hivyo siku-
r u h u s u  m a z i n g i r a  y a w e 
machafu  kila siku dokta alipokuja 
nyumba alihakikisha anakuja na 
zawadi ya chocolate maana niliku-
wa napenda sana kula chocolate. 
Ukaribu wetu ulizidi kuwa mkubwa 
dokta hakutaka niende mbali na 
yeye alipenda sana kula chakula 
changu, hakutaka tena kupikiwa na 
mtu yeyote zaidi yangu. 
Ule ukaribu ulitupelekea  mpaka 
kujenga mahusiano mimi pamoja 
na dokta, mimi ni nani hadi nimka-
tae amekuwa kaka angu au ndugu 
yangu, mapenzi yetu yalizidi kusha-
miri huku nikisubilia matokeo 
yangu yatoke. 
Matokea yangu yalitoka nilifaulu 

vizuri, hivyo alinimbia niende chuo 
na wala sio mambo ya kuendelea na 
kidato cha tano. 
 
Alikuwa ananipeleka chuo asubuhi 
akiwa anaenda kazini na jioni alini-
pitia tuondoke wote nyumbani. 
Mapenzi yetu yalizidi kushamiri. 
  
Siku ambayo sintokaa nikasahau 
kwenye maisha yangu mpaka pale 
nilipopelekea kumchukia sana dokta 
Shahdu ni pale nilipogundua ana 
m a h u s i a n o  n a  m w a -
namke  mwingine. Hakika nilijikuta 
najutia kuwa nayeye. 
Baada ya miezi sita mimi na dokta 
Shahdu tukiwa kwenye penzi jipya, 
majira ya saa mbili usiku dokta 
Shahdu akiwa washroom simu yake 
aliiacha mezani. 
Gafla ilianza kuita. Kwakuwa mimi 
nilikuwa mpenzi wake ilinibidi 
niende kuangalia ni nani aliyekuwa 
anampigia, ila moyo wangu ulisita. 
 
Niliamua kuachana na ile simu na  
kuwa busy na mambo yangu kipindi 
hicho tayari nilikuwa na simu yangu. 
Simu iliendelea kuita kwa mara 
nyingine, nilinyanyuka na kwenda 
kuipokea jina tu lilinifanya nichang-
anyikiwa pale . 
Haloo nilipokea! Sauti nyororo ilifi-
ka kwenye ngome ya masikio yangu, 
“baby uko wapi? Maana nakupigia simu 
hupokei kuna tatizo my wangu?” 
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Kiwewe nilichokuwa nacho kilisab-
abisha simu  inidondoke  chini 
kutoka kwenye mikono yangu, wa-
kati huo dokta wangu alikuwa ame-
maliza kuoga amekuja kuketi nami-
mi ukumbini. 
 
Nilibaki nimemtumbulia macho 
nilitamani kumrukia walau nimme-
ze wenda zile hasira nilizokuwa 
nazo zote zikaisha. 
Kiufupi nilishindwa cha kufanya 
zaidi ya kubaki mdomo wazi tu hu-
ku machozi yakinitiririka sijui kama 
huyo binti alikata simu au la 
Me sikujali kuhusu yeye, ni-
linyanyuka kuelelea chumbani 
kwangu huku nikilia kama mtu ali-
yepigwa vile. Kumbe siku zote dok-
ta wangu alikuwa ananiongopea, 
hakuwa na mapenzi ya dhati 
kwangu. 
Alinifuata kwa nyuma akiwa anani-
uliza kama nina shida. Hivi huyu 
mwanaume ni zombi nyie eti ananiuliza 
nina shida ? Wakati amenikuta kabisa 
nina simu yake! Nilijiwazia. 
Niliingia chumbani nikajaribu 
kuufunga mlango wangu. Kwa mu-
da huo sikutaka kusumbuliwa 
kabisa, nilisukuma mlango kwa 
nguvu nikijaribu kuufunga ila yeye 
hakuwa tayari, alisukuma mlango 
kwa nguvu hadi nikaishiwa nguvu 
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za kuufunga na ufunguo. 
“Shahdu sihitaji kuiona sura yako 
mwanaume asiyekuwa na haya wewe, 
unanidanganya unanipenda kumbe 
una vishikwambe vyako huko,  
Jaribu kunionea huruma mimi ni 
binadamu hivyo, huwazi kabisa ku-
husu mimi unachokiwaza wewe ni 
kuipoteza furaha yangu tu na wala 
huna nia njema na mimi. Yani una 
mwanamke mwingine kisha ukija 
kwangu unaishia kunitumia tu naku-
niongopea unanipenda,” nililalama 
huku chozi mpaka kifuani. 
 
Siku hiyo haikuwa siku nzuri kwangu, 
Shahdu alijaribu kunibembeleza 
Kadiri ya uwezo wake, ila mimi siku-
wa tayari kumsikiliza kwa sababu 
nilimuona muongo na mlaghai . 
Aliniomba kunitoa out siku hiyo ila 
mimi sikuwa tayari nilihisi kabisa 
ananipigia kelele tu, nilimuomba sana 
anipishe na kila mmoja afanye mam-
bo yake . 
Baada  ya  kumwambia  hivyo 
aliondoka kabisa nakuniacha chumba-
ni peke yangu, nililia sana sikuwa na 
rafiki walau hata wa kumwambia 
shida zangu uenda angenielewa 
 
Asubuhi yake kulikucha, siku hiyo 
sikutaka hata anipeleke chuo, kila 
mmoja aliondoka kivyake mimi 
nilipanda kwenye bajaji na kuodoka 
zangu. 
Ilipita wiki nzima ndani bila kuonge-
leshana, nilifanya majukumu yangu 
mle ndani nilikuwa napika anakula na 
kulala kila mmoja alijiweka busy nama-
bo yake,  
Me nilipigania  usiku kucha kwa kuso-
ma maana nilihisi kabisa hata mapenzi 
ni uwongo mtupu, kabla mambo 
hajawa mabaya nipambanie kusoma 
tu. 
 
Siku mmoja majira ya saa kumi na 
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mbili  nikiwa ndani naangalia 
tivii mara mlango ulisukumwa, 
alikuwa dokta akiwa amelewa.  
Pembeni yake alikuwa ameshi-
kiliwa na mdada ambaye sura 
yake ilikuwa ngeni kwangu. 
Nilisimama wima nikijiuliza 
zarau gani hizi hadi naletewa 
mwanamke ndani.  
“Shahdu umeona haitoshi 
ukaamua kuja na malaya wako 
humu ndani, kama umenichoka 
unaweza kusema tu ,” nikam-
wambia bila kuogopa. 
 
Nilijiweka sawa na kumsogelea 
huyo mwanamke, nikiwa najari-
bu kumuachisha  Shahdu 
kwenye mikono ya mwanahizaya 
huyo. 
“Kaa  mbali na mwanamke 
wangu wewe... kama umechoka 
unaweza kuondoka  humu ndani 
sikukuleta hapa mimi!” Shahdu 
alinifokea. Harufu ya pombe 
ndio ilitapakaa kinywani mwa 
Shahdu  
“Umesikia wewe mburula, baby 
wangu kasema kama umechoka 
ondoka wacha sie tumu-
hudumie,” yule mwanamke 
akaongea kwa dharau. 
Yani kwa hasira nilijikuta nam-
zaba kibao yule mwanamke 
maana niliona anataka kunipan-
da kichwani. 
“Eti mburula kahaba wewe!” ni-
kamwambiakwa hasira.  
“Baby unaona huyo kinyago 
wako ananipiga?” aliongea mwa-
namke huyo.  
“Baby achana naye!” Shahdu 
akajibu. Haoooo! Waliongoza-
na  mpaka chumbani. Yani nili-
hisi haja kubwa ghafla, kizun-
guzungu sio kizunguzungu, sijui 
kilikuwa kichinachina mwenzenu 
s i k u w a  n ae l ew a  k a b i s a 

kinachotokea. 
Nililia sana usiku huo, akufukuzae 
kweli akwambii undoka, mambo hayo 
yalidhidi kuendelea kila siku ilfika mda 
sasa nikachoka, nilitamani kuondoka 
ila nikiangalia sikuwa na pa Kwenda; 
kwa shangazi ndo kama vile, mwen-
zenu nilihisi uchizi ghafla. 
 
Kazi sina wapi niende mimi? Niliwaza.. 
Au ndiyo sababu Shahdu anafanya 
hivyo, maana anajua sina pa kwenda 
anaamua kunikomoa kwa staili hiyo. 
Nilikonda mithili ya mgonjwa wa 
ukimwi sikuwa na furaha ndani ya 
jumba hilo, nilijihisi myonge kila wa-
kati kutokana na tabia alizokuwa aki-
zionyesha Shahdu ndani ya jengo hilo. 
 
Ilifika muda akawa ananiambia mimi 
nitaendelea kuwa mfanya kazi ndani ya 
nyumba hiyo, nashukuru hakuwahi 
kunizuia nisiende chuo, yote alikuwa 
anafanya ila kwenye swala la ada alilipa 
vyema. 
Yani sikuwa namuelewa kabisa kwani-
ni ananaifanyia mambo kama haya, 
kama nimakosa yalikuwa ya kwake 
mwenye sasa kwanini ananiadhibu mi-
mi. 
 Itaendelea... 



 

 

SAFARI YA KWANZA YA SIN-
BAD 

 
Tambua kuwa baba yangu alikuwa ni 
mfanya biashara mkubwa sana katika 
nchi ya baghdad wakati wa utawala wa 
sultan harun Rashid. Baba yangu ali-
fariki miaka 21 iliyopita nilipokuwa 
kijana kama wewe. Wakati huo niliku-
wa na marafiki wengi sana. Na nilian-
za kutumia mali aloniachia baba na 
hatimaye akakaribia kuisha na marafiki 
wakanikimbia. Na hapo ndipo 
nilipoamua kuanza biashara za majini, 
yaani kuuza bidhaa sehemu mbalim-
bali za visiwa. 
 
Nilijiandaa vizuri kwa ajili ya safari 
yangu ya kwanza. Na maandaliizi yali-
pokuwa tayari tulianza safari ya kubi-
ashara. Safari ilikuwa salama kabisa 
kwa muda wa masiku. Tulipita visiwa 
kadhaa tukiuza na kununua. Kwa 
upande wangu biashara haikuwa mba-
ya ijapokuwa ugeni ulinisumbuwa sa-
na. Kwa ujumla nilifurahia safari ile. 
Baada ya kutembea visiwa kadhaa 
tuliamua kumalizia katika viziwa vin-
gine ili tuweze kurudi nyumbani. Ili-
tikea sikumoja ghafla upepo ulianza 
kubadilika na jahazi likashindika na 
kudhibitiwa na manahodha. 
 
Upepo ulizidi mpaka nahodha 
akaamua kukiachia chombo kiende 
kokote, hali iliendelea kuwa mbaya 
mpaka bidhaa zikaanza kutumbukizwa 
majini ilikuokoa ualama wa maisha. 
Haliiliendelea kuwa mbaya hata chom-
bo kikaanza kunywa maji. Watu 
wakaanza kuania rohozao, na kuanza 
kushika mbao zilizovunjika kutoka 
kwenye jahazi. Mimi nilipata mbao 
moja na ilinipeleka mbali zaidi am-
bapo sikuweza kuona hali za wen-
zangu kilicho endelea. 
 
Kwa upande wangu mawimbi ya maji 
yalinipeleka mbali sana, nikiwa 

nimeshikilia tawi lile hata sikusubu-
tu kuliachilia. Nilipofika hali am-
bapo sijielewi kwa kuchoka ghafla 
nikaona kunaweupe mbele yangu, 
kuangalia vizuri kilikuwa ni kijisiwa 
kidogo. Basi nikajitahidi kujizuia 
huku nikawa naiba maji ili 
yanipeleke kule. Kwa bahati njema 
kaupepo kakanipeleka kwenye kisi-
wa kile. Kwa msaada wa mizizi ya 
miti niliweza kutoka kwenye maji 
yale. 
 
KISIWA CHA UOKOZI 
Nikajisogeza vyema hata nikafika 
kwenye kivuli. Na kwa kuwa miguu 
yangu haikuwa na nguvu nilibuluzi-
ka tu. Nililala bila ya kijitambua 
niliamshwa na maji yaliyokuwa ya-
kinipiga miguuni kumbe maji 
yalikuwa yanajaa. Haukupita muda 
ghafla nikaona kuna kijahazi 
kinaingia kikiwa kina mifugo 
kadhaa. Walipofika pale kisiwani 
wakawafungulia mifugo yao na 
kuanza kuwaosha na kuwapaka 
dawa. Mmoja wao akaenda mbali 
kidogo akaja na majani mengi sana 
na kuanza kuchagua baadhi ya 
ng’ombe na kuanza kuwapa majani 
yale. 
 
Niliwafuata na kuwaomba msaada 
wa chakula. Wakanipa maziwa na 
mkate wa nyama. Nilipomaliza kula 
wakaniuliza habari yangu na eneo 
lile na nikawaeleza kila kitu. Basi 
wakaniambia kama ungekuja kesho 
usingetukuta na pengine ungefia 
hapa maana hakuna majahazi ya-
nayokuja hapa ila ni sisi tu na 
huchukuwa miezi 3 ndo tunakuja 
tena. Na kisiwa hiki hakina chakula, 
hivyo pengine ungeishia kufariki 
hapa. Basi wakanipatia na nguo na 
nikawauliza pia sababa ya wao kuja 
hapa na ni kinanani wao. 
Mkubwa wao akanieleza kuwa wao 

ni watumishi wa mfalme aliyepo 
karibu na eneo hili. Mfalme huyo 
amekiteua kisiwa hiki kama eneo la 
kutibia mifugo yake na amepanda 
majani maalumu kama dawa ya mif-
ugo yake. Hivyo eneo hili hawaru-
husiwi watu wengine hapa. Basi 
walipomaliza shuhuli zao walifun-
ganya mizigo yao na kuchukuwa 
majani mengi na nikaondoka pamo-
ja nao. 
 
Tulipofika kwenye utawala wao 
wakanipeleka kwa mfalme wao na 
nikamueleza mimi ni nani na nini 
kazi yangu na kumueleza kuwa nato-
kea baghdada nchini kwa sultan Ha-
run Rashid. Basi mfalme yule ni-
kamueleza mengi kadir alivyouliza 
na mimi sikuwacha kuu;liza mambo 
kadhaa. Kwa haraka zaidi mfalme 
yule alionekana kunipenda sanan na 
kunikubali. Basi alinifanya katika 
watu wa karibu yake na ni kama 
mshauri pia. Niliishi pale nikawa 
nafanya biashara chini ya mfalme 
yaani nilikuwa naendeleza bishara za 
mtoto wake wa kike. 
 
Itaendelea toleo lijalo 
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Naguib Mahfouz amezaliwa Disemba 11, 1911 katika mtaa 
wa kihistoria wa Al-Gamaliya, ambako misingi ya awali ya 
utoto wake iliundwa. Baadaye, safari ya maisha yake ilienea 
kati ya Al-Abbasiya, Al-Hussein na Al-Ghouriya; mitaa ya 
kale ya Kairo ambayo haikuwa tu vituo vya makazi, bali 
iligeuka kuwa kitambaa hai katika kazi zake za fasihi, na 
jukwaa pana la kibinadamu lililoakisi mtazamo wake ku-
husu ulimwengu. 

Mahfouz alimaliza elimu yake ya msingi katika umri 
mdogo, kisha akaingia Chuo Kikuu cha Kairo mnamo 
mwaka 1930, na kuhitimu katika Idara ya Falsafa mnamo 
mwaka 1934 akipata shahada ya kwanza ya sanaa. Jina lake 
la kipekee lilikuwa na maana ya kibinadamu, kwani baba 
yake alimpa jina hilo kwa heshima ya daktari mashuhuri 
Naguib Pasha Mahfouz aliyesimamia kuzaliwa kwake kwa 
taabu. 

Tangu miaka ya 1940, Naguib Mahfouz alianza mradi wake 
mkubwa wa fasihi, mradi uliodumu kwa zaidi ya miongo 
sita, ambapo aliandika riwaya, hadithi fupi na maandishi ya 
filamu. Hakuwahi kuhama Misri, kwani ndiyo iliyomfunulia 
ulimwengu. Katika riwaya zake, “mtaa” uligeuka kuwa kioo 
cha ulimwengu mzima, ukifupisha migogoro ya kibinada-
mu, kufichua mabadiliko ya jamii, pamoja na mahangaiko, 
ndoto na kuvunjika kwa matumaini ya tabaka la kati. 

Katika taaluma yake ya kazi, Mahfouz alishika nyadhifa 
kadhaa muhimu za kiutamaduni na kiutawala; kuanzia kuwa 
mwandishi katika usimamizi wa chuo kikuu, hadi katibu wa 
bunge, kisha mkurugenzi wa udhibiti wa kazi za kisanii, rais 
wa Taasisi ya Filamu, na mshauri wa Waziri wa Utamaduni 
katika masuala ya filamu. Alikuwa mshiriki hai katika 
taswira ya kitamaduni ya Misri, akiwa mwanachama wa Ba-
raza Kuu la Utamaduni, Klabu ya Hadithi na Chama cha 
Waandishi. 

Safari yake ya kifasihi ilianza kwa kuandika hadithi fupi 
mnamo mwaka 1936, kisha akaelekea kwenye riwaya za ki-
historia zilizochota kutoka Misri ya kale, kabla ya kutulia 
katika riwaya za kijamii. Alifikia kilele cha ukomavu wake 
wa ubunifu kupitia trilojia yake maarufu: Bayna Al-Qasrayn 
(Kati ya Majumba Mawili), Qasr Al-Shawq (Jumba la Shau-
ku), na Al-Sukkariyya (Sukariyya), aliyoiandika mnamo 

mwaka 1952, ingawa haikuchapishwa kikamilifu hadi 

mwaka 1956. Baadaye, kazi zake zilichukua mwele-
keo wa kifalsafa na wa alama, kama ilivyo katika Aw-
lad Haratina (Watoto wa Mtaa Wetu), Al-Harafish, 
na Rihlat Ibn Fattouma (Safari ya Ibn Fattouma). 

Kati ya mwaka 1952 na 1959 aliandika idadi kubwa 
ya miswada ya filamu, huku riwaya zake baadaye 
zikigeuzwa kuwa kazi mashuhuri katika skrini kubwa 
na ndogo, kama Bidaya wa Nihaya (Mwanzo na 
Mwisho), Al-Liss wa Al-Kilab (Mwizi na Mbwa), na 
Tharthara Fawq Al-Nil (Mazungumzo Juu ya Nile), 
hali iliyomfanya kuwa mwandishi wa Kiarabu am-
baye kazi zake nyingi zaidi zimegeuzwa kuwa filamu 
na tamthilia. 

Naguib Mahfouz aliacha zaidi ya kazi hamsini za 
fasihi, zilizotafsiriwa katika lugha 33, na kazi zake 
zikasajiliwa katika Maktaba ya Congress ya Ma-
rekani. Ulimwengu uliandika kumhusu kwa lugha 
mbalimbali, kama utambuzi wa nafasi yake kama 
mmoja wa nguzo za fasihi ya kibinadamu. 

Inaendelea ukurasa wa 27... 

18 SHUBAKA LA VITABU 
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UCHAMBUZI WA KITABU CHA 
RAIS MSTAAFU BENJAMIN 

MKAPA 
 
 "MY LIFE, MY PURPOSE" 
 
Na PROF. RWEKAZA MUKAN-
DALA 
 
{Imetolewa kutoka mtandaoni} 

____________ 
3. MAISHA NA KAZI  
Inaendelea… 
 
Alirudi na kuanza kazi chini ya Mwali-
mu kama Mhariri Mkuu, Mhe. Mkapa 
alikuwepo Arusha wakati wa Azimio 
mwenzie Nsa Kaisi ndiye aliyebuni 
neno la Arusha Declaration, walilitu-
mia kwenye The Nationalist, Mwali-
mu akalipenda, basi hayo maamuzi 
yakaitwa hivyo. 
Mhe. Mkapa aliruhusiwa kuhudhuria 
mikutano ya kamati kuu ya TANU, 
ambayo wakati ule ilitawaliwa na ma-
lumbano ya hoja na uchambuzi ya-
kinifu ambao umepotea. Alihusika 
katika kutayarisha sera mbalimbali za 
chama kutokana na umahiri wake wa 
kumudu lugha. 
 
Mwalimu na msaidizi wake Joan 
Wicken ndio walio mfundisha ujamaa 

na alivutiwa na msimamo wa usawa 
na umuhimu wa kujitegemea. Ali-
unga mkono wazo la Jeshi la Ku-
jenga Taifa na akamuomba Mwali-
mu akamkubalia ajiunge kwa hiari. 
Alijiunga na kuhitimu. Siku ya 
kuhitimu Mwalimu alikuwa ndie 
mgeni rasmi. Mheshimiwa Mkapa 
alichaguliwa na wenzie kusoma risa-
la na Mwalimu alicheka sana 
alivyomtambua kuwa ni yeye kwani 
alikuwa amepoteza ratili nyingi za 
uzito. Alikuwa slim fit. Mheshimiwa 
Mkapa aliitwa huko “The Clinic” 
Msasani mara kadhaa. 
 
April 1972 Mwalimu alimteua kuwa 
Mhariri  Mtendaji  wa Daily 
NewsMuda mfupi baadaye Mwali-
mu alimteua kuwa Press Secretary 
wa Rais. Anasema huu ndio ulikuwa 
mwanzo wa maisha yake kama 
mwanasiasa.Mwaka huohuo, Mwali-
mu alimuagiza aanzishe Shirika la 
Habari Tanzania – SHIHATA na 
kuwa Mtendaji Mkuu wake.Mwaka 
1976 akamteua Balozi huko Nigeri-
aMwaka mmoja baadaye akaitwa 
tena “ The Clinic” na kuteuliwa ku-
wa Waziri wa Mambo ya Nchi za 
Nje. Hapa alikuwa kama msaidizi 
wa Rais kwani Mwalimu ndiye ali-
yeendesha mambo ya Nchi za Nje. 
Alifanywa pia Mbunge wa kuteuli-
wa .Aliteuliwa kuwa Balozi wa Can-
ada 1982Balozi Marekani 1983 – 
1984Akateuliwa waziri wa habari na 
utamaduni 1980 – 1982Waziri wa 
Mambo ya Nchi za Nje tena 1984. 
Anabaini kuwa kwa kweli Mwalimu 
aliipa familia mtihani mkubwa na hii 
hamahama, lakini familia chini ya 
mama Anna walikubali na kupokea 
yote kwa mikono miwili 
 
Hakika Mwalimu ndiye shujaa mkuu 
wa simulizi hii. Mheshimiwa Mkapa 
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anamueleza Mwalimu kuwa: 
Alikuwa jasiri, na kiongozi lazima 
awe jasiriAlikuwa msikivu, kamwe 
hakumkatiza mtu hata kama aliku-
wa anaeleza pumba tu.Alikuwa mtu 
wa msimamo, hakuyumba-
yumbaAlikuwa mpatanishi na 
mjenga madaraja kuwaunganisha 
mahasimu.Alikuwa communicater 
wa ajabuAlikuwa fundi wa kutafuta 
sehemu za makubaliano kati ya 
wanao tofautianaAlikuwa mtaal-
amu wa kutumia mawazo ya wen-
gine kurutubisha na kuboresha ya 
kwakeAliupa umuhimu wa kipekee 
Umoja wa KitaifaHakupenda 
ukandamiza j i  ndio  sababu 
hakupenda kuikalia Uganda baada 
ya vita 1980 
 
Mheshimiwa Mkapa anasema 
“Mwalimu alikuwa mwalimu 
wangu kwa kila kitu”. 
Alikuwa mwana demokrasia mtu 
aliyempenda kama mrithi wake 
mwaka 1985 alipokataliwa na wen-
zie katika kamati Kuu, Mwalimu 
alikubali.Alikuwa kiongozi mwenye 
maono – visionary, alingalia 
maslahi na mustakabali wa Taifa 
ndani na nje ya mipaka yake. 
Wazazi wa Mheshimiwa Mkapa 
walifariki akiwa Waziri, wakiwa na 
furaha na faraja kwa mafanikio 
yake, ingawa hakuwa Padre, 
Daktari au Mwalimu kama baba 
yake mzazi mzee Matwani 
alivyotaka. 
 
 
 
Itaendelea... 



 

 

TANGAZA na NGURUMO YA MWANDISHI kwa bei nafuu na ya kirafiki. 
Matangazo madogo ni Tsh 5000@ na Tangazo la kurasa nzima ni Tsh 10000@. 

Wasiliana nasi kwa simu (call & Whatsapp) 0766974865 na Email: jamvilasimulizi@gmail.com 
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MALENGA WA KILEO 

 

Unaweza kuchangia chochote ili kuwezesha jarida hili kuwa bora na kuwafikia wengi zaidi. Kama upo tayari, changia 
kiasi chochote kupitia MPESA LIPA NAMBA 5559006 JAMVI LA SIMULIZI. Na Mungu atakujazi. 

KAMA MOSHI 
 
Usilinge ndugu yangu 
Hata kukufuru Mungu 
Pabichi pako pakavu pangu 
Uzima hajatupa Mzungu. 
 
Kama moshi tapea 
Kwa upepo tapotea 
Mbingu zitatupokea 
Mawnguni ‘potelea 
 
Kama moshi taondoka 
Angani tasambaratika 
Maisha tatamatika 
Kama Mola atavotaka 
 
Kama moshi iweni 
Kwa kutokea motoni 
Toka katika dohani 
Panda mpaka angani 
 
Kama moshi sifuni 
Wingu, jua na nyuni 
Pamoja shikamaneni 
Mwenyezi mtukuzeni 
 
Kama moshi we ishi 
Uzima kamwe hauishi 
Duniani milele hutoishi 
Bali kwa Muumba Taishi 
 
Kama moshi geuka 
Umbolo badilika 
Uwe tititi hakika 
Kiumbe usiyeeleweka 
 
Mja, ishi kama moshi! 
 
Shujaa Maneno 
Bagamoyo Pwani 
 

 
FURAHA 

 
Furaha toka moyoni 
Yatuweka furahani 
Yaificha kimyani 
Inayottesa huzuni 
 
Furaha ilo usoni 
Ndo itokayo moyoni 
Yatutakasa mwilini 
Na Kutenda kwa makini 
 
Furaha ni kituchema 
Kinachotfanya twahema 
Kwetu hakuna mahema 
Wala asiye rehema 
 
Si kinababa si kinamama 
Kwetu kede ni wema 
Furaha tunayoisema 
Ndo hiyo tunanema 
 
Bubujiko la furaha 
Latweka mbali na karaha 
Daima siye tuna raha 
Kabila yetu furaha 
 
Cheka bwana acha unaa 
Kipi chakupa kinyaa 
We cheka kila saa 
Hakuna wa kukuona kichaa 
 
Kucheka ndiyo dawa 
Tangu Adamu na Hawa 
We mbona wachachawa 
Waogopa lako bawa 
 
Cheka bwana, nononono unamnunia 
nani? 
 
Shujaa Maneno! 
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KUTOKA MAKTABA 
Hammie Rajab  
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Hammie Rajab alikuwa mwandishi 
maarufu wa vitabu vya riwaya na 
fasihi ya Kiswahili nchini Tanzania, 
na pia muongozaji wa filamu. Aliku-
wa mmoja wa waandishi wakubwa 
wa vizazi vya miaka ya 1970–1980 
ambao kazi zao zimekuwa na athari 
kubwa kwenye fasihi ya Tanzania. 

Vitabu na kazi zake 

Hammie Rajab aliandika vitabu 
mbalimbali vinavyojulikana, vingi 
vikiwa katika lugha ya Kiswahili, na 
vinavyotumika pia kama nyenzo za 
elimu au burudani. Baadhi ya vitabu 
vyake ni pamoja na: 

Ufunguo wa Bandia (riwaya ya 
Kiswahili, ilichapishwa mara ya 
kwanza 1979).                        
Miujiza ya Mlima Kolelo (Hadithi 
iliyo chapishwa 1982).                        
Sanda ya Jambazi (riwaya, ilichap-
ishwa 1999).                               
Roho Mkononi (riwaya ya Kiswahi-
li).                                               
Ama Zao – Ama Zangu (riwaya ya 
Kiswahili).                                   
Somo Kaniponza                       
Gubu la 
Wifi                                               
Najuta Kuolewa                         
Simu ya Kifo                             
Rest in Peace                          
Dear Mother  

Pamoja na hizo, zipo kazi nyingine 
nyingi. 

Mchango wake                       
Hammie Rajab alikuwa mmoja wa 
waandishi wakubwa wa fasihi ya 
Kiswahili na kazi zake ziliitwa 
“classic” ndani ya fasihi ya Tanzania. 
Kazi zake hazikuishia tu kwenye vi-
tabu bali zingine zilitumiwa pia 

kufanywa filamu.                          
Yeye alichangia katika kukuza fasihi 
ya Kiswahili na kutengeneza kazi 
ambazo zimekuwa zikisomwa kwa 
miaka mingi baada ya kuchapishwa. 

Hammie Rajab ni nani hasa? 

Utoto na Elimu                        
Alizaliwa mwaka 1936 huko 
mkoani Morogoro, Tanzania akiwa 
mtoto wa pili katika familia ya mare-
hemu Rajab Athuman. Jina lake hali-
si ilikuwa Hamisi Rajab Athuman. 

Ali-

soma elimu ya msingi katika shule ya 
Msamvu mjini Morogoro. Baadaye 
alienda nchini Kenya, ambapo ali-
jiunga na Taasisi ya Mombasa Insti-
tute of Muslim Education 
(MIOME). Huko alisoma kwa miaka 
mitano na kupata cheti cha taaluma 
kama fundi makanika. 

Kazi na Uanzishwaji wa Kitaalu-
ma                                                
Kabla ya kuingia ulimwengu wa 
uandishi, Hammie alifanya kazi se-
hemu mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na kazi za magari na shirika la reli 
(TRC).                                       

Mwaka 1974 alijiunga na Kampuni 
ya Filamu ya Tanzania 
(TFC) kama muongoza filamu. 
Alipata mafunzo ya filamu na 
kujiendeleza katika sekta hii, iwe 
katika uandishi wa vitabu au kuiga 
kazi zake kwenye filamu. 

✍️  Uandishi wa Vitabu          
Hammie Rajab alikuwa mwandishi 
wa vitabu vya riwaya na hadithi za 
Kiswahili, na kazi zake zilivutia 
wengi ndani na nje ya Tanzania. 

Kazi zake zilikuwa zikiuzwa na 
kusomwa sana, ingawa wakati huo 
soko la vitabu ilikuwa changamoto 
kutokana na uchumi na utamaduni 
wa usomaji. 

Filamu na Uandishi wa Script  
Sio tu alitetea uandishi wa vitabu, 
bali pia alifanya kazi 
kubwa kuandika na kuongoza fila-
mu. Filamu nyingi alizotengeneza 
zilikuwa zimetokana na kazi zake za 
maandishi. Baadhi ya filamu 
alizoshirikiana au kuziunda ni ka-
ma Watoto Wana Haki, Usawa, 
Benki Yako, Miujiza ya Mlima 
Kolelo, Gubu la Wifi, Kibuyu na 
nyingine nyingi. 

Kifo na Urithi                            
Alifariki dunia tarehe 21 April 
2011 jijini Dar es Salaam akiwa na 
umri wa miaka 63 na kuzikwa 
mjini Morogoro. 

Kazi yake ya uandishi na filamu 
imeacha urithi mkubwa wa fasihi na 
sanaa ya Kiswahili, kuendelea 
kusomwa na kuifundisha fasihi kwa 
vizazi vipya. 

Toleo lijalo tutaangazai falsafa ya uandi-
shi wake... 
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SAFARI YA MALEZI 8:  

ELIMU JAMII 

MALEZI KATIKA HATUA TOFAUTI ZA 
UKUAJI WA MTOTO 
8.0 Malezi katika Hatua za Ukuaji wa Mtoto 
Malezi bora yanahitaji mzazi au mlezi kuwa na uelewa 
wa kina wa hatua tofauti za ukuaji wa mtoto, kwa saba-
bu mahitaji ya mtoto hubadilika kadiri anavyokua. 
Mahitaji haya si kwa upande wa kimwili tu, bali pia ki-
hisia, kisaikolojia, na kijamii. Mtoto hapitii ukuaji wake 
kwa njia moja tu bali hupitia hatua mbalimbali kadiri 
miaka inavyoenda.  
Kila hatua ina changamoto zake na inahitaji mbinu 
tofauti za malezi. Ikiwa mzazi au mlezi haelewi tofauti 
hizi, anaweza kutumia mbinu zisizofaa kwa umri wa 
mtoto, jambo linaloweza kuathiri tabia, hisia, na 
maendeleo yake kwa ujumla. Malezi yanayolenga kila 
hatua husaidia mtoto kukua kwa uwiano, kuendelezwa 
kulingana na uwezo wake, na kujiandaa vyema kwa 
changamoto zinazofuata za maisha. 
 
Kwa hiyo, mzazi anapojua tofauti za hatua hizi, anawe-
za kutumia mbinu zinazofaa kwa kila umri, 
kuhakikisha mtoto anapata mwongozo 
unaolingana na hali yake ya ukuaji. Hii ina-
saidia kumjenga mtoto ambaye ana maadili 
mema, uelewa wa wajibu, na uwezo wa 
kukabiliana na changamoto za maisha bila hofu au sha-
ka. Malezi yenye uwiano ni msingi wa kumlea mtoto 
kuwa mtu mzima mwenye kujiamini, heshima kwa wen-
gine, na mchango chanya katika familia na jamii. 
 
8.1 Hatua za Ukuaji wa Mtoto na Malezi Yake 
8.1.1 Malezi katika Hatua ya Awali (Miaka 0–5) 
Hatua ya awali ni msingi wa ukuaji wa mtoto. Katika 
kipindi hiki, mtoto hujifunza lugha, kuendeleza uhusi-
ano wa kijamii, na kupata malezi salama na ya karibu 
sana kutoka kwa wazazi wake. Malezi katika hatua hii 
yanapaswa kuwa ya karibu, yenye upendo, na ulinzi wa 
kihisia. Mzazi anapaswa kuwasiliana na mtoto kwa 
upole na maneno ya faraja, kumlinda dhidi ya hatari, na 
kuepuka adhabu zisizo na sababu. Nidhamu iwe ya 
kuelekeza na kufundisha, badala ya vitisho au hasira 
zisizo za lazima. 
Mifano: 

i) Mtoto anapotaka kugusa kitu cha hatari, mzazi 
humzuia kwa upole na kumweleza hatari badala ya kum-
piga au kumtishia. 
ii) Mtoto anayelia wakati wa kulala, mzazi anaweza 
kumtuliza kwa kumgusa, kumkumbatia, au kuimba wim-
bo wa faraja, na si kumlazimisha kwa vitisho vingi. 
iii) Wakati mtoto anataka kula mwenyewe lakini anaan-
gusha chakula, mzazi humsaidia kwa uvumilivu na kuo-
nyesha njia sahihi ya kutumia kijiko. 
 
Kila wakati mtoto anapojaribu kutamka maneno mapya 
au kufanya jambo lolote jipya, mzazi humsikiliza kwa 
makini, kufuatilia na kumpongeza, akimfundisha tha-
mani ya mawasiliano. Hii humfundisha mtoto mipaka 
kwa njia chanya na kumjengea msingi wa kujiamini na 
hisia za usalama. 
 
8.1.2 Malezi katika Hatua ya Kati (Miaka 6–12) 
Katika hatua hii mara nyingi mtoto huanza kuambatana 

na jamii, kutoka nje ya familia yake, hususan 
shuleni. Katika kipindi hiki, mtoto huanza 
kuelewa sheria, wajibu, na mahusiano ya 
kijamii. Ni wakati ambapo mtoto hujifun-
za kutimiza majukumu na kupata uthibit-
isho wa uwezo wake. Malezi yanapaswa 

kuhimiza nidhamu, uwajibikaji, na tabia njema. Mzazi 
anapaswa kushirikiana kwa karibu na walimu ili kufuatil-
ia maendeleo ya mtoto kitaaluma na kitabia. Nidhamu 
iwe thabiti, yenye haki, na yenye maelezo ya sababu ili 
mtoto kuelewa kwa nini kanuni au taratibu zinapaswa 
kufuatwa. 
 
Mifano:  
i) Mtoto anapopewa majukumu madogo nyumbani, ka-
ma kutandika kitanda , kufanya usafi, humjengea msingi 
wa uwajibikaji na kujithamini. 
ii) Mtoto anayesimamia ratiba zake, kama kuandika maji-
bu ya kazi za shule au kupanga vifaa vya shule, hujifunza 
kupanga muda na uwajibikaji. 
 
Mzazi anapompongeza mtoto kwa jitihada zake, mfano 
kujaribu suluhisho la hesabu ngumu, humsaidia kukuza 
mtazamo chanya wa kujifunza na bidii. Wakati mtoto 
anauliza “kwa nini lazima nifanye hivi?”, mzazi anatoa 
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maelezo kwa uvumilivu, akimfundisha kutambua sababu na 
matokeo ya matendo yake. 
 
8.1.3 Malezi katika Hatua ya Balehe (Miaka 13–18) 
Balehe ni kipindi cha mabadiliko makubwa ya kimwili, ki-
hisia, na kisaikolojia. Mtoto huanza kujitambua zaidi, kuuli-
za maswali kuhusu utu wake, na wakati mwingine kupinga 
mamlaka. Malezi katika hatua hii yanahitaji hekima, subira, 
na mawasiliano ya wazi. Mzazi anapaswa kumchukulia kija-
na kama mtu anayekua, kumshirikisha katika maamuzi ya-
nayomhusu, na kumsikiliza kwa makini. Badala ya kutumia 
amri nyingi, mazungumzo, ushauri, na mwongozo hufaa 
zaidi. 
 
Mifano:  
i) Kijana anaposhirikisha mzazi kuhusu marafiki wake au 
matatizo shuleni, mabadiliko katika mwili wake nk, mzazi 
anapaswa kusikiliza, kutoa ushauri, na kuhimiza suluhisho 
zuri bila kushinikiza. 
ii) Kijana anayepanga mpango wa siku zake, mzazi anampa 
nafasi ya kuamua, lakini humshauri jinsi ya kutumia muda 
vizuri. Pia mzazi anaposhirikiana na kijana kuandaa bajeti 
ndogo ya matumizi ya shule au burudani, humfundisha 
uwajibikaji wa kifedha. 
iii) Kijana anaposhindwa katika michezo au mashindano, 
mzazi humfariji, kumtia moyo, na kumfundisha kujaribu 
tena badala ya kuacha. 
Njia hii husaidia kujenga heshima, uelewa wa jamii, na uwe-
zo wa kijana kukabiliana na changamoto za kila siku kwa 
njia chanya. 
 

8.1.4 Malezi katika Hatua ya Mpito kuelekea 
Utu Uzima 
Katika hatua hii, mtoto huanza kujitegemea na 
kujiandaa kwa majukumu ya utu uzima. Malezi 
yanapaswa kujikita katika ushauri, ufuatiliaji, na 
kukuza uwezo wa kufanya maamuzi yenye uwajibi-
kaji. Mzazi awe mshauri na mwelekezaji zaidi kuli-
ko mtawala. 
 
Mifano: 
i) Kijana anapochagua chuo au kazi, mzazi ana-
shirikiana naye kwa kujadili fursa na changamoto, 
lakini anampa nafasi ya kufanya uamuzi wa mwi-
sho. 
ii) Kijana anapokuwa na uhusiano wa kirafiki au wa 
kimapenzi, mzazi anatoa ushauri juu ya maadili na 
hisia, akimruhusu kujifunza kutokana na matokeo 
ya maamuzi yake. 
iii) Mzazi anaposhirikiana na kijana kupanga bajeti 
ya matumizi ya mwezi au kupanga muda wa kazi 
na burudani, humfundisha uwajibikaji na kupanga 
maisha. 
Hii husaidia mtoto kuendeleza tabia ya uwajibikaji 
na kujitambua kama mtu huru lakini anayejali jamii. 
 
Hitimisho; Malezi bora yanahitaji uelewa wa hatua 
tofauti za ukuaji wa mtoto na matumizi ya mbinu 
zinazofaa kwa kila hatua. Hakuna mbinu moja ina-
yofaa kwa kila umri. Mzazi au mlezi anayebadilisha 
mbinu zake kulingana na ukuaji wa mtoto 
humsaidia mtoto kukua kiafya kimwili, kihisia, na 
kimaadili.  
Safari ya malezi katika hatua hizi ni mchakato en-
delevu unaohitaji subira, maarifa, na kujifunza kila 
siku. Hii husaidia kumjenga mtoto anayewajibika 
sasa na kuwa mtu mzima mwenye mchango chanya 
katika familia na jamii. 

ELIMU JAMII 

Tembelea 
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K.O.K.W.A 

HADITHI 

K.O.K.W.A 
Mchezo mwingine mgumu mno ambao 
KAMANDA AMATA anakutana nao katika 
maisha yake ya  UJASUSI. 
 
Aisee hiki ni kionjo tu! Kula chuma 
hicho…! 
 
MVUA ya rasharasha ililifanya Jiji la Antana-
narivo kuwa chepechepe. Tope jepesi lilizijaza 
barabara zisizo na lami zilizokatisha kwenye 
viunga vyake. Hoteli ndogo ya Le Combava 
yenye hadhi ya nyota tatu ndiyo iliyomhifadhi 
Kamanda Amata kwa takribani saa 48 tangu 
awasili katika jiji hilo. Mara hii hakuja kus-
tarehe na warembo wa Kimalagash bali aliku-
ja kazini. Kazi iliyohitaji umakini na akili ya 
kiwango cha juu kuliko unavyofikiria. Hata 
yeye mwenyewe alilijua hilo na ndiyo maana 
hakutaka kabisa kupoteza hata nukta ya 
utimamu wake kwa mambo aliyoyaita kwa 
siku hiyo ‘yasiyo na maana’. 
 
Mchana huu alikuwa na kazi moja tu, kazi ali-
yopewa na bosi wake, Madam S. Kuhakikisha 
anaipata ‘Kokwa’. Mpaka sekunde hiyo tafut-
ishi zao zilionesha wazi kuwa Kokwa hiyo ipo 
Antananarivo na huko haitakaa muda mrefu 
kwani inapaswa kupelekwa pahala pengine. 
Hilo halikutakiwa kufanikiwa hata kidogo. 
Alipohakikisha amekamilika, alikuwa tayari 
kuingia mjini kukabiliana na adui yake. Kila 
kitu alishakiweka sawa. Kilichomsubiri ni 
utekelezaji tu. Akiwa ndani ya suti safi nyeusi, 
iliyotanguliwa na shati jeupe na tai ndefu 
nyeusi, alikuwa tayari kwa safari. Kofia nyeu-
si ya Kiyahudi akaipachika kichwani pake hu-
ku mkononi akiwa na fimbo ya mpingo ili-
yokuwa na nakshi nzuri za kupendeza.  
 

Akatoka nje ya chumba chake na kuelekea 
mapokezi. Pale akaacha kadi ya chumba na 
kufuata maegesho ya hoteli hiyo. Aliliendea 
gari lake alilokodi kwa shughuli za hapo, Re-
nault la kisasa kabisa lilikuwa likimsubiri. 
Akaingia na kutulia nyuma ya usukani. Katika 
nchi ya Madagaska, magari aina ya Renault na 
Citroen ni maarufu sana hivo na yeye akakodi 
moja ya aina hiyo. Kukodi gari hilo aina ya 
Renault hakukuwa kwa bahati mbaya bali ni 
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HADITHI 

moja ya kufanya kazi zake kuwa rahisi zaidi 
awamo jijini humo. Akatia funguo na kuipa moto 
injini, kisha taratibu akayaacha maegesho na 
kuelekea kule anakokutaka. 
 
Alikuwa makini barabarani kwani kuna kitu am-
bacho alikigundua siku hiyo. Hii ilikuwa siku 
yenye nyendo za tofauti kabisa kwa wakazi wa 
jiji hilo. Kwanza aliwaona wawili wawili, yaani 
kila alipo mwanaume palikuwa na mwanamke. 
Mavazi waliyokuwa wamevaa yalimwachia 
mswali mengi kiasi. Yalikuwa ya kitamaduni 
zaidi. Kuna nini leo? Akajiuliza. Lakini kwakuwa 
hilo halikuwa la msingi katika kazi yake, haku-
litilia maanani. Akilini mwake alijaa mtu mmoja 
tu, Mikhail Planchikov. Huyu ndiye haswa ali-
yemfanya kijana huyu kufika Antananarivo. Kila 
kitu kilikuwa sawa, na sasa alikuwa anaelekea 
pahala alipo bwana huyo, Mzungu kutoka Russia, 
mtaalamu wa masuala ya nyuklia, aliyekuwa 
Tanzania kwa utafiti wa madini hadimu ya urani 
miaka takribani mitano iliyopita. 
Le Louvre Hotel ndiyo haswa alipokuwa 
anahitaji kufika. Kwa mwendo wa taratibu, al-
iendesha katika Barabara ya Chinoise Saisso-
niere. Lakini, jambo hasilolitegemea alikutana 
nalo. Kizuizi cha askari wa usalama barabarani 
kuelekea Boulevard de L’Europe, barabara ili-
yokuwa sahihi sana kwake kufika pale anapo-
taka. Mmoja wa wale askari akalisogelea gari la 
Kamanda Amata pale liliposimama. Ilikuwa ni 
mita chache sana kutoka kwenye kile kizuizi. 
“Samahani, unaelekea wapi?” yule askari kijana 
akamuuliza Amata baada ya kioo kushushwa. 
“Le Louvre Hotel…” Amata akajibu kwa Kifa-
ransa cha kubabaisha. 
“Le Louvre Hotel… ok! Sasa itabidi ubadili njia, 
tumia Boulevard de L’Europe kuelekea Cathestu-
dio… huko utapata maelekezo mengine,” yule 
kijana akamuelekeza. 
“Kuna nini mpaka mfunge barabara?” akauliza. 
“Leo ni kilele cha sherehe ya Canival, hivo watu 
wengi watakuwa kwenye hii barabara usiku huu  

 
 
 
 
Inatoka ukurasa wa 18 

Katika safari yake iliyojaa mafanikio, Mahfouz ali-
pokea tuzo za juu zaidi, kuanzia tuzo za kitaifa za 
Misri na Nishani ya Jamhuri, hadi Tuzo ya Nobel 
ya Fasihi mnamo mwaka 1988, na kuwa mwandishi 
wa kwanza wa Kiarabu kupata heshima hii ya kima-
taifa. Katika mwaka huo huo, alitunukiwa Qiladat 
Al-Nil Al-Uzma (Shanga ya Mto Naili). 

Mnamo Agosti 30, 2006, Naguib Mahfouz alifariki 
dunia, lakini bado aliendelea kuishi katika dhamiri 
ya Waarabu, akiwa shahidi wa zama alizoziandika 
kwa wino wa uaminifu, na kuziunda kuwa fasihi 
isiyozeeka. Alikuwa mwana wa mtaa… akawa mwa-
na wa ubinadamu. 

Mwandishi huyu mashuhuri wa kimataifa, Naguib 
Mahfouz, anaongoza taswira ya kitamaduni kama 
Mhusika Mkuu wa Maonesho ya Kimataifa ya Kita-
bu ya Kairo katika toleo lake la 57, ambapo picha 
yake inapamba bango la maonesho hayo kama 
heshima kwa kiongozi wa kipekee wa fasihi aliyeun-
da dhamiri ya riwaya ya Kiarabu, na kuwakilisha 
kwa kina binadamu wa Misri katika mabadiliko yake 
ya kijamii na kiakili, hadi kazi zake zikafikia upeo 
wa ulimwengu. 

Toleo hili linakuja kuthibitisha nafasi ya Mahfouz 
kama ishara ya ubunifu wa Kiarabu na sauti ya 
kibinadamu iliyovuka mvvvvveeeipaka ya kijio-
grafia. Katika toleo la 57, “Di Bordo” anakuwa 
mgeni wa heshima, katika muktadha wa kuimarisha 
mazungumzo ya kitamaduni na kufunguka kwa 
tajriba mbalimbali za kifasihi na kiakili, jambo 
linaloimarisha nafasi ya maonesho haya kama daraja 
la kukutanisha tamaduni, na jukwaa kuu la kushere-
hekea neno na maarifa. 

NAGUIB MAHFOUZ 
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Ilipoishia… 
 
Kushoto kwake ni njia ya giza ambayo kwa karne 
hii hakuna aliyefanya jaribio la kuipita baada ya 
tetesi za mtalii wa Kizungu kupotelea huko akiwa 
na mbwa wake ambaye alipatikana miezi mingi 
baada ya kupotea huko nchini Kenya. Hadithi ya 
kutoweka kwa mzungu yule haijapata mwendelezo, 
hakupatikana yeye wala masalia ya mwili wake.  
 
 
Endelea... 
Tuliogopa na kuchagua kuelekea kulia. Huko tuliona kiti 
cha enzi. Ni mfano wa kochi lililochongeka kistadi kuto-
ka kwenye mwamba. Tulilikalia na kupiga picha. Tulito-
ka na kupanda ndege. Unacheka? Ndio kuna mahali 
wanasema kupanda ndege, tulipanda 
na baada ya dakika chache ndege ilitu-
fikisha nje ya mapango yale makubwa. 
Tulishuka ngazi za ndege zilizojichon-
ga vyema kutoka kwenye miamba. Nje  
kuna mijikamba minene sana ya miti 
iliyopafanya pavutie. Tulipiga picha za 
kutosha na hapo  safari  y a 
 kuyatalii  m a p a n g o 
 ya  Amboni ikatamatika 
kwa furaha. 
Majira ya jioni yalitukuta muheza. 
Tuliyoyoma mdo-mdo hadi Magoro-
to. Tulipata mahala tulivu pa kupumzikia. Kuna chaguzi 
nyingi ila sisi tulichagua kusikiliza muziki uliopigwa kwa 
vyanzo vya asili. Wapigaji ni vijana wenye mionekano 
nadhifu na haiba ya muziki. Hapa hakukuwa na sauti za 
binadamu, zilisikika ala tu. Ngoma zilizowambwa 
kiufundi ziliiwamba vizuri jioni yetu. Mdogo wangu 
alionja ladha mpya ya maisha nje ya midundo ya kiel-
ektroniki. Alicheka vioja vya wacheza ngoma. Mimi na 
Sunche tulihangaika kubadili mikao iliyotusaidia kugan-
dana kama ruba muda wote. Watoto wa mjini wanasema 
‘tulikuwa tuna enjoy’  
Muhudumu aliyepewa jukumu la kutuhudumia sisi tu 
kama wageni maalumu yaani VIP, aliumudu sana uwan-
da wa ushawishi. Tulionja vyakula na vinywaji mbalim-
bali vyenye upekee wa aina yake. Majira ya saa nne usiku 
alitusanua kuwa kuna ‘karaoke’ upekee wa karaoke yao 
ni kwamba, wapo wapigaji wa vyombo vyote vya muzi-
ki, wapo waitikiaji wa kila wimbo, halafu chaguo ni la 

mteja kujiimbia au kuchagua mtu amuimbie. 
Nilimuomba Sunche akaniimbie japo kidogo. Alicheka 
na haraka tulijongea eneo la tukio kwa kukimbia kama 
watoto. Dogo alituchukulia kama sehemu ya burudani, 
alicheka utoto wetu mara zote. Alijipa kibarua cha 
mtunza kumbukumbu, alipiga picha kwa simu yangu. 
Ilikuwa na uwezo mkubwa na kamera nzuri.  
Tulikuta bendi wanapiga muziki usio na muimbaji. 
Sunche alinivutia kiti, nikaketi, alinibusu na kunisisitiza 
nisiicheke sauti yake. Alitembea kwa haraka na kupanda 
jukwaani. Alijikohoza hali amekishika kipaza sauti. 
Hakuwa na sauti nzuri kwa wengine ila kwangu aliimba 
kwa sauti tamu kuliko wenye wimbo aliouimba. Na 
yeye kama mimi tu, alipenda nyimbo za kizungu. Sio 
kwa sababu ya asili; bali ujumbe ndani ya nyimbo 
husika. Hakuchukua muda jukwaani, aliimba ubeti wa 

kwanza na kiitikio cha wimbo wa ….. 
Beautiful in white, anajua urahibu wangu 
juu ya nguo nyeupe na hata usiku huu 
nilivaa gauni fupi jeupe. Nilimfuata na 
kumkumbatia, kabla ya kuketi aliniomba 
niimbe, amependa sana kuisikia sauti 
yangu. Nilipanda jukwaani kwa msaada 
wa mahabuba wangu. Najua wimbo 
anaoupenda sana Sunche wa kiswahili, 
akili iliniambia nimshtushe. Uliimbwa na 
mwanaume mwenye sauti nyororo sana, 
na mimi nikawasiliana na bendi niuimbe.  
Zilitangulia ala, ikafuata sauti yangu. 

 “Pendo langu, halina mwisho,..ooh Wewe ndio wangu, 
leo hata kesho ooh! Sogea, nikumbatie eeh! kwani najua 
huamini uko na mie eeh! Usilie, ufurahie..eh Mimi 
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sikuachi kamwe…eeeh eeeh.. eeeh Ulikuwa wimbo mpya 
mjini, aliimba muimbaji wa kitanzania niliyemkubali sana. 
Alijulikana kwa jina la Marlaw’ uliitwa DAIMA NA 
MILELE. Sunche hakujizuia hata nukta. Alinifuata na 
kwa ushirikiano mkubwa nikaimba hali tunacheza ki-
mahaba. Mdogo wangu alijikita kwenye kuchukua kum-
bukumbu. Niliimba na kila nilipokifikia kiitikio tuliimba 
wote sawia na bendi.  
“Daima na milele eeh! Nitakuwa nawe..eeh Maisha yangu 
yoote……… Eeee..eeeh!”  
Watu wote waliokuwepo eneo lile wakipata burudani 
walivutiwa mno. Wapendanao walituiga na kuanza ku-
cheza pamoja. Wapweke walipiga makofi na kelele za 
kushangilia. Nikisema ulikuwa usiku mzuri naomba 
nieleweke, usiku ulikuwa mzuri sana.  
Tulitoka pale hali tumechoka miili, tulielekea vyumbani. 
Mdogo wangu aliingia kulala na mimi na Sunche tuliingia 
kwenye ungwe ya pili ya usiku wetu. Tuliingia kukoge-
shana kwanza, eee, tulikogeshana kiasi kwamba msalani 
ulijichekea tu kwa namna tulivyokoga. Tulitoka tunache-
kacheka kama wajinga. Sunche alifungua jokofu dogo na 
kutoa mvinyo na bilauri mbili za kuunywea. Tuliketi na 
mataulo yetu kwenye kona ya chumba kulipowekwa viti 
viwili na stuli. Tuligonganisha glasi na mvinyo wa kwanza 
tukaubwia kwa pupa. Huu ni mchezo wetu siku ambazo 
tunataka kulewa. Tulivyoshusha glasi tulicheka mno. Tu-
lipiga simu na kuagiza mvinyo wa zamani, wataalamu 
husema mvinyo wa zamani ni m’bora kuliko mpya. Hai-
kuchukua japo dakika kumi, mvinyo ulitufikia mapema 
sana. 
 
 Tulizama kwenye unywaji uliochagizwa na nyingi soga.  
Sunche alinisimulia kisa alichokutana nacho mara tu ali-
pohamia Tanzania. “Nilikutana na mwanamke mziki, 
baada ya kumlisha na kumnywesha  akaanza kunifuata.  
Nilipoondoka,  mwanamke alinifuata hadi garini  na 
kutaka kwenda kulipa madeni.  Nilijishauri na mwisho 
asili ikachukua nafasi. Nilimchukua na kumpeleka nyum-
ba ya kulala wageni.  Nilichukua kila tahadhari kuilinda 
afya yangu, nikasahau kulinda nguo wala pochi yangu. 
Asubuhi nilijikuta mtupu, niliibiwa  kila nilichokuwa na-
cho. Sikuachiwa hata nguo ya ndani. Nililazimika kujifun-
ga mashuka na kwenda kutoa taarifa kwenye uongozi wa 
nyumba ile ya wageni. Nashukuru funguo ya gari nilika-
bidhi mapokezi. Niliazimwa shuka, nami wala sikuwahi 
kulirudisha. Hili tukio lilinitoa imani na wanawake hadi 
pale ulipouvunja mwiko Tabita” Tulicheka sana. 

 Tuliendelea kuongelea maisha yetu ya utoto na ujana 
na baadae tukaanza kuipanga ‘future’ kilevi. Tulilewa 
kama tulivyotaka, vita ya maimai ikaanza, fujo zisizo 
na umwagaji damu zikaibuka, mimi na yeye ni wazuri 
kwenye mbio ndefu za pupa na fupi za kistaarabu. 
Tulitoshana. Kila mmoja aliichokoza silaha ya mwen-
zake kila alipohisi kuishiwa nguvu. Tulikomoana kwa 
hiyari kabisa.  
Baada ya vita isiyotisha, tulilala kama mateja wali-
oridhika na urahibu wao. Muda ulikimbia haswaa! 
Tuliamka saa tano, mwishoni kabisa mwa asubuhi 
kuelekea mchana. Kwakuwa nilimtumia ujumbe dogo 
wa kuchelewa kuamka, alipoamka alijiendea zake 
kufanya mazoezi kwenye gym ya kisasa iliyokuwepo 
hotelini pale. Kuamka na kuamka, mninginio wa zi-
ada umetutawala. Tuliagiza supu ya kuku wa kienyeji 
na sharubati ya limao. Kama ilivyo ada, Magoroto 
walijitahidi kuhakikisha tunaufurahia uwepo wetu 
pale. Ukiagiza kitu kinakufikia ndani ya muda. Kabla 
ya chochote tulikunywa sharubati ya limao. Tukaingia 
kukoga na tuliporejea tukaivamia supu na kuinywa 
kwa pupa bila kuoneana haya. Tulijiweka sawa baada 
ya kupata staftahi tulivaa na kutoka nje ya malazi. 
Muda huo dogo tayari amepata marafiki wageni wa 
Kipalestina. Walikuwa wakiongea lugha ya kifaransa. 
Nilishangazwa mno namna mdogo wangu alitema 
ung’eng’e wa lugha hiyo adhim. “Sorry ccy nilisahau 
kukwambia nilijiongezea kozi ya Lugha, nikihitimu 
sheria, nitakwenda kupata astashahada yangu Ufa-
ransa” dogo aliniambia na mimi kama mtu nisiye na 
maamuzi wala kauli juu ya chochote, nilimtazama 
Sunche. Alitabasamu, “Napenda watu wanaojiwazia 
mazuri na kuyachukulia hatua. Pambana, tukijaaliwa 
uhai, masomo yako Ufaransa yatadhaminiwa na mi-
mi” weeh! Baada ya Sunche kusema hivyo nilimkum-
batia na kumbusu shavuni, jambo hilo lilipelekea kila 
mja eneo lile acheke.  
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Katika Toleo lililopita, safuni hapa tulikuwa na 
mwanamama mahiri ‘fundi mshona maneno’ wa 
fasihi ya Kiswahi. Laura Pettie. Alitueleza mengi 
sana kuhusiana na kitabu chake cha DIRA YA 
MOYO. Basi, toleo hili pia bado naye na hapa anat-
ueleza kuhusu kitabu chake kingine KIROBA 
CHEUSI. 
 
Tueleze mantiki ya kuandika kitabu KIROBA 
CHEUSI, yaani kitu kitu Gani hasa kilikusukuma? 
Laura: Cha kwanza, nilitaka kuzungumzia aina za urafi-
ki. Huwa ninaamini urafiki una nafasi kubwa sana 
kwenye maisha yetu ya kila siku, pasi na kujali hali zetu 
kiuchumi ama tofauti zetu kiimani. Kuna marafiki wali-
otujenga, waliotunafikia au waliotuporomosha. Nasi 
yawezekana tumefanyia hivyo wengine waliotuita marafi-
ki. Kwamba, urafiki unaweza kuchangia kuinuka au 
kuanguka kwa mtu. Dhana ya urafiki katika Kiroba 
cheusi imeangazia mambo yote haya.  
 
Pili ni dhana ya umasikini. Tunasema umasikini si ki-
lema, lakini kuna mazingira yanaweza kumfanya mtu 
azunguke katika duara la umasikini maisha yake yote. 
Riwaya ya Kiroba Cheusi imechanganua hili kwa mapa-
na. Unaona umasikini unavyotamba katika fikra, imani, 
matendo, mipango, mazingira na hata kauli za watu. 
Unagundua kumbe kuna wakati umasikini hauanzii au 
haupatikani kwenye kukosa pesa tu, kuna mizizi mingine 
ya kuangazia. 
 
Tatu ni kuigusa mitazamo na hukumu za kijamii dhidi ya 
watu wa aina fulani. Nilitaka kuifanya hadhira itambue 
kuna watu tunawahukumu vikali, tunawaongezea udhalili 
na kuwatenga kwa sababu tu hatuwafahamu kwa undani. 
Hizi ni hukumu za kuangalia mwonekano wa mtu, ma-
vazi yake, kipato chake, shughuli anayofanya ama elimu 
yake. Hizi hukumu zimetufanya tudhalilishe sana watu 
wanaohitaji faraja mno na kuwaabudu watu wanaostahili 
kuepukwa kabisa. 

Enhe, turudi kwa wahusika wa KIROBA CHEUSI, 
hebu tueleze, umefananisha na tabia halisi za watu 
waliokuzunguka au ni ubunifu tu? 
Laura:Nakiri naishi kwenye jamii yenye watu 
wanaofanania wahusika. Wengine ni watu wa karibu na 
wengine ni sehemu tu ya jamii ninayoishi. Kwa mfano, 
rafiki niliyeitabaruku riwaya hii kwake, ni mmoja kati ya 
watu wakarimu mno kama Morena. Mtu mwema sana. 

Watu wa aina hii hawazaliwi kila siku, na hawapo kila 
mahali. Kuandika riwaya hii ilikuwa zawadi yangu 
kwake kuonyesha na kuthamini ipasavyo wema alionao. 
Kwa upande wa sehemu ya jamii, unaweza kuwa shahidi 
pia. Watu aina ya Ndeana, Tarik, Mzee Shata, Fatumata, 
Kimboka wapo sana tu. Kwa kifupi, kila mhusika 
nimemtoa kwenye maisha yetu ya kila siku. 
 
Wengi waliosoma kitabu Hiki wameshangazwa na 
uwasilishaji wako wa maisha ya mtaani. Wanajiuli-
za Laura kazijuaje tabia hizi za "kitaa"? 
Laura: Ni kweli. Maswali yenye mwelekeo huu niliyapa-
ta sana kitabu kilipotoka. Hata sasa kwa wasomaji wap-
ya, wengi huniuliza umezijuaje tabia fulani?  Umewahi 
kuishi uswazi? Hizi dhiki, kero, raha, imani za uswazi 

Laura Paettie, mwandishi Bingwa wa Tuzo ya Nyerere ya Uandishi Bunifu msimu wa 
pili, katika toleo hili anaongea machache kuhusu kitabu chake kingine cha Kiroba 
Cheusi. Tuseme tu kwamba hiki ni kati ya vitabu bora sana vilivyoingia sokoni miaka 
minne iliyopita. 
Huyu hapa yeye mwenyewe alipokutana uso kwa uso na mwandishi wetu... 
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wewe umezijuaje? Na kadhalika. Kusema ukweli, mara 
nyingi nilijitahidi kukwepa kujibu moja kwa moja. Nami 
nilikuwa najiuliza kwani naonekanaje hata watu waniulize 
hivi?  
 
Unajua kuna namna fulani, sehemu kubwa ya jamii huwa 
inahisi mtu akisema hajawahi kuishi maisha fulani au haja-
wahi kuishi sehemu fulani, inachukuliwa kama anajikweza 
au anajiona bora. Wakati kiuhalisia ni kweli hajawahi 
kuishi hayo maisha ila ameishi maisha mengine ambayo ni 
ya kawaida kabisa, hayana ukubwa huo ambao mtu anau-
fikiria. Hii ilinifanya kuyakwepa haya maswali kinamna, 
mpaka baadaye sana nilipoanza kuona si vibaya nikisema 
sehemu kubwa ya uandishi wa Kiroba Cheusi ni ubunifu 
na utafiti.   
 
Kwa mfano, kuna siku katika safari za hapa na pale, nili-
amua kupita  Vingunguti ndanindani huko, nikaingia 
barabara za mtaani palipochangamka, ili tu kupata picha 
fulani halisi zaidi. Mengine ni nguvu tu ya imagination. Uki-
shamaliza kuandika, unarudia kusoma, unajiuliza hiki ni 
kitu halisi kweli? Na hii si mara ya kwanza kuandika kitu 
ambacho sijakiishi. Hata hapo zamani, tena utotoni, niki-
wa bado kinda katika uandishi, nilipata kuandika maho-
jiano ya mahakamani, nikaandika maisha ya nje ya nchi, 
vitu ambavyo nilikuwa sijawahi kuvizingatia au kuvii-
shi.  Furaha yangu kubwa ni kuona nimeweza kuandika 
uhalisia unaoshangaza. Hili ni kubwa sana kwangu 
 
Na je; maoni Gani umeyapata kutoka Kwa wasomaji 
wa kitabu hiki? 
Pongezi nyingi mno. Nakumbuka mmoja wa wasomaji, 
Mwalimu Richard Mabala, aliniambia hii stori ni ya 
kipekee sana. Maoni yake yalinipa nguvu kubwa ya kutaka 
kuwa bora zaidi katika uandishi. Siwezi kusahau hili.  
 
Kulikuwa na maswali ya kutaka kujua kwa nini nilichagua 
mwisho wa aina ile, yaani Ambiguous ending ambayo inam-
fanya msomaji kufikiri zaidi na zaidi.  
Kuna waliotaka kujua uhalisia umetoka wapi? Kama nime-
wahi kuishi uswazi. Kuna waliotamani mhusika fulani 
asingefanya hivi au vile. Kuna waliorejea na maoni ya ku-
wa wamelia, wamecheka, wameogopa sana, na wapo wali-
ojifunza kitu kuhusu tabia fulani, upande mwingine wa 
maisha, dhana potofu walizoamini na mengineyo. Pia, 
wapo walionipa maoni ya kitaaluma. Kwa kifupi, nilipokea 
maoni ya aina zote kwa moyo mkunjufu.  

 
Oh, tena nisisahau, ndiyo kitabu kilichoniletea ripoti 
nyingi kutoka kwa wasomaji kuwa wameibiwa hiki 
kitabu. 
 
Asante sana Bi. Laura ‘72’ kama mwenyewe una-
vyojiita. Naamini hata wale ambao bado hawaja-
soma kitabu hiki cha Kiroba Cheusi basa sasa 
watakuwa na hamu ya kukitafuta. Kinapatikana 
duka la Kona ya Riwaya Kinondoni. 
 
Laura tunasubiri kazi yako nyingine ili tubu-
rudike na kujifunza. 
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